Kamoman.com
สิงหาคม 23, 2019, 04:29:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 46
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาระบายสีกันอีกสักครั้งกับภาพสุดท้ายก่อนอำลาวงการ  (อ่าน 36605 ครั้ง)
akapon
สมาชิกระดับ Super VIP

พลังน้ำใจ +0/-0

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 09:45:49 PM »

ไปตัดแว่นแล้วพกภู่กันที่เล้กที่สุดไปด้วย 

แว่นที่ตัดใส่แล้วเห็นปลายภู่กันเป็นใช้ได้
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

พลังน้ำใจ +2/-0

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 09:59:33 PM »

สีซากุระ หรือครับ..สีข้น ๆ ต้องลองหัดไว้ทำบ้างแล้วล่ะ...
ขอบคุณมากครับป๋า สำหรับเทคนิคดี ๆ
  เรื่องแว่นนี่...ปัจจุบันใช้อ่านหนังสือก็ยาว 400 แล้วนะ
ถ้าวาดภาพระบายสี เคยก้มไปใกล้ ๆ ดูไม่ได้ มันมัว
ไม่ชัด หลายครั้งที่วาดระบายสีช่วยลูกพิม ส่งอาจารย์
ก็ต้องทำเพียงหยาบ ๆ ไม่เก็บรายละเอียดอะไรมากนัก...
    ว่าแล้ว...ก็ต้องไปหาน้องกุ๊ก น้องกิ๊ก กันก่อนล่ะ..
เดี๋ยวน้อง ๆ หงาวววววว อิอิ
j+w2112

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 10:03:39 PM »

ไปตัดแว่นแล้วพกภู่กันที่เล้กที่สุดไปด้วย  

แว่นที่ตัดใส่แล้วเห็นปลายภู่กันเป็นใช้ได้

ปัจจุบันนี้ ตอนเขียนรูปลงสี  นอกจากแว่นสายตาแล้ว   ผมยังต้องถือแว่นขยายอีกมือนึงด้วยครับ....สายตาตัวเองมันแย่แล้วนะเนี่ย

เวลามองไกลๆก็ดูดีนะ แต่พอสแกนออกมาแล้วซูมเข้าไปดู ....อ๊ะ หยา...เห็นช่องว่างพื้นหลังกระดาษทั่วไปหมดเลย 
....ต้องมาคอยนั่งไล่จิ้มกลบเติมให้เต็มอีกที ทุกครั้งเลย   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 10:07:25 PM โดย j+w2112 » บันทึกการเข้า
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 10:09:09 PM »

ป๋าจิระ ต้องซื้อแว่นขยาย..หมายถึง...เอาแว่นขยายมาไว้ต่อจาก
แว่นสายตาหรือครับ เอ..อย่างงี้...ก็จะได้ภาพใหญ่ แล้วพู่กันที่จุ่มสี
หรือปากกา หรือดินสอ  ที่เราจะใช้ระบายหรือขีดเขียน
   ผมเคยเห็นแว่นขยายใหญ่ ๆ มีที่ตั้งด้วยยยยย เอ..วิธีนี้..น่าสนใจแฮะ...
ขอบคุณมากครับที่ชี้แนวทางงงงงง อิอิ
akapon

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 10:19:56 PM »

ป๋าจิระ ต้องซื้อแว่นขยาย..หมายถึง...เอาแว่นขยายมาไว้ต่อจาก
แว่นสายตาหรือครับ เอ..อย่างงี้...ก็จะได้ภาพใหญ่ แล้วพู่กันที่จุ่มสี
หรือปากกา หรือดินสอ  ที่เราจะใช้ระบายหรือขีดเขียน
   ผมเคยเห็นแว่นขยายใหญ่ ๆ มีที่ตั้งด้วยยยยย เอ..วิธีนี้..น่าสนใจแฮะ...
ขอบคุณมากครับที่ชี้แนวทางงงงงง อิอิ

แจ๋วมากไอ้แว่นขยายที่ว่านั่น..แบบนี้ตาแก่ทั้งหลาย...ลุยเรย..ย..
wanchai-555

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:44:37 PM »

หลายวันก่อน เกิดอาการนอนไม่หลับ หารูปที่ปริ้นท์ทิ้งไว้ในห้อง
เปิดตู้หยิบสีก้อนที่เพื่อนซื้อให้จากร้านนานมี 10กว่าปีแล้วยังใช้
ไม่หมด เปิดน้ำก๊อกมา1กระป๋อง หยิบพู่กันลูก แค่นี้ก็เรียบร้อย
เปิดไฟโคมปลายเตียง นั่งระบายสีอยู่ชั่วโมงกว่าก็เสร็จ ใช้พู่กัน
ตัดเส้นส่วนหัวได้ก็หมดไฟ ทำต่อไม่ได้แล้วง่วง แสงเงาอะไร
ที่กะเอาไว้ก็เลยไม่ได้ทำต่อ วันหลังค่อยใช้ปากกาตัดเส้นส่วนอื่น
ให้เสร็จอีกที เอามาลงเผื่อจะจุดประกายให้ใครๆบ้าง

สีแบบนี้ที่ผมใช้ อย่างเดียวมาตลอด เพราะความที่ใช้ง่าย ไม่ยุ่งยาก
สีไม่เยอะ ผสมยาก แต่ก็พอจะดับความกระหายลงได้บ้าง
j+w2112

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 11:34:05 PM »

หลายวันก่อน เกิดอาการนอนไม่หลับ หารูปที่ปริ้นท์ทิ้งไว้ในห้อง
เปิดตู้หยิบสีก้อนที่เพื่อนซื้อให้จากร้านนานมี 10กว่าปีแล้วยังใช้
ไม่หมด เปิดน้ำก๊อกมา1กระป๋อง หยิบพู่กันลูก แค่นี้ก็เรียบร้อย
เปิดไฟโคมปลายเตียง นั่งระบายสีอยู่ชั่วโมงกว่าก็เสร็จ ใช้พู่กัน
ตัดเส้นส่วนหัวได้ก็หมดไฟ ทำต่อไม่ได้แล้วง่วง แสงเงาอะไร
ที่กะเอาไว้ก็เลยไม่ได้ทำต่อ วันหลังค่อยใช้ปากกาตัดเส้นส่วนอื่น
ให้เสร็จอีกที เอามาลงเผื่อจะจุดประกายให้ใครๆบ้าง

สีแบบนี้ที่ผมใช้ อย่างเดียวมาตลอด เพราะความที่ใช้ง่าย ไม่ยุ่งยาก
สีไม่เยอะ ผสมยาก แต่ก็พอจะดับความกระหายลงได้บ้าง

สุดยอดเลยครับ  ไม่ได้เห็นฝีมือป๋า วันชัย555 นานแล้ว 
วันนี้ได้ชมอีกครั้ง  ฟอร์มยังเจ๋งอยู่เลยครับ....

มาติดใจตรงสีน้ำถาดของ ป๋า    อิ อิ ผมก็ชอบใช้อยู่เหมือนกันเลยครับ 
moduleman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 01:07:03 PM »

สุดยอดทุกท่านเลยครับ  มันคือศิลปะร่วมสมัยเลย ดูเพลินมากๆ
Dan Darun

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 07:11:11 PM »

เมื่อปลายเดือนตุลาคม มีโอกาสช่วยน้องพิม
ลูกสาวทำรายงานวาดภาพทิวทัศน์ส่ง อ.ในวิชาศิลป
โดยให้น้องพิมหาแบบมาให้...เล่นหาแบบมาให้ซะ..
มีภูเขา มีหิมะ มีน้ำ ต้นแบบก็สวยมากกกกอยู่หรอก
แต่เห็นแล้วในเวลา 2-4 ชม.พ่อจะวาดหรือลงสีเสร็จ
หรือว่ะเนี่ย...ขนาดครึ่ง 100 ปอนด์...
   หันไปถามลูกว่า..ส่งเมื่อไร....
    "พรุ่งนี้ ก่อนเที่ยงพ่อ"
    "เฮ้ยยย พรุ่งนี้ก่อนเที่ยง เพิ่งจะมาเริ่มทำ แล้วนั่นลูกทำอะไรอยู่"
   "ทำการบ้านคณิตศาสตร์ กับ เคมี"
   "อ้าววว แล้วภาพระบายสีนี่หละ...."
   "ก็ให้พ่อช่วยทำไง...."
   "เออ...ดีเหมือนกัน....."
       พออาบน้ำทานข้าวเสร็จ...เริ่มสตาร์ทตั้งแต่ 2 ทุ่ม...
กว่าจะเสร็จร่วมตี 1 เฮ้อ...ตูละหน่ายยยยยยยย

Dan Darun

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 07:12:24 PM »

เสร็จสมบูรณ์แบบไม่ต้องแก้ไขกันอีกแล้วววว เป็นแบบนี้
แปลงต้นแบบที่หามาได้...ไปเยอะ...อิอิ

j+w2112

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 08:42:35 PM »

พักหลังๆเนี่ย  มิทราบเป็นเช่นไร  ใจมันร้อนรุ่มบ่อยๆจะหาช่วงสมาธิดีดี นั่งเขียนรูปมาร่วมแจมกับป๋าโอทากุ
ป๋าแดนดารุณ  ป๋าวันชัย555  คุณ nitro_n ....บ้าง      ก็ไม่ค่อยจะสำเร็จเห็นผลที่น่าพอใจนัก ครับ

แต่มีรูปนี้ละครับ  ที่พอร่างแล้ว ก็โซโล่ต่อเลย...( ใช้สีน้ำถาดหลุมแบบของป๋า วันชัย555 มาละเลงครับ )
ว่าจะนั่งแต่งให้เนี้ยบๆกว่านี้อีก  รอมาหลายวันก็แล้ว
ยังจุดประกายต่อไม่ได้สักที  ...........เลยขออนุญาตนำมาลงก่อนนะครับ
ถือว่าเป็นภาพสเก๊ตแล้วกันนะครับ...........ถ้ามีจังหวะนั่งสานต่อ แล้วเสร็จก็จะนำมาลงทับอีกที

เอาเป็นว่า ชมแอ็คชั่น สวยๆเท่ห์ๆ ก่อนละกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2013, 08:37:49 PM โดย j+w2112 » บันทึกการเข้า
wanchai-555

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 08:56:38 AM »

สีแดงของเลโอมีโทนเข้ม-อ่อน พี่ผสมสีเอง
หรือในถาดเขามีสีมาให้หลายโทนครับ 
j+w2112

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 09:06:11 AM »

สีแดงของเลโอมีโทนเข้ม-อ่อน พี่ผสมสีเอง
หรือในถาดเขามีสีมาให้หลายโทนครับ 

ผสมกับสีขาวและน้ำตาลครับ
wanchai-555

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 10:22:01 AM »

ผสมยังไงครับ จิ้มออกมาผสมกันภายนอก
หรือว่าจิ้มลงไปในหลุมเลย แบบผม
ของผมถึงได้เฟอะไงครับ
นู๋แดนช่วยลูกทำการบ้านก็ดีนะครับ
ได้ฝึกฝีมือไปในตัวด้วย ถ้าจะรอให้ตัวเองขยันก็ไม่รู้ว่าเมื่อไร
Dan Darun

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 12:05:22 PM »

ภาพเลโอของป๋าจิระ..กับแอ็คชั่นแบบนี้ ไม่ใช่วาดง่าย ๆ นะ
และการใช้สีน้ำสีหลุมสีถาดแบบเด็ก ๆ แบบนี้ด้วย...ไม่ใช่ทำง่าย ๆ
ผมเองยังทำไม่ได้เรื่องเลย...
   แต่ป๋าจิระทำได้ดีมากทีเดียว นี่ขนาดยังไม่เสร็จนะ ถ้าเสร็จสัก 90 %
คงตลึงมิใช่น้อย.....
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 46
  พิมพ์