Kamoman.com
พฤษภาคม 28, 2018, 02:52:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขุนพลกาฬสิงห์  (อ่าน 7925 ครั้ง)
SkyRider
สมาชิกระดับ Super VIP

พลังน้ำใจ +0/-0

ในชีวิตจริง ไม่มีเทวดาที่ไหนตกลงมาจากท้องฟ้าหรอก

« ตอบ #180 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 11:56:30 PM »

ขุนพลกาฬสิงห์ ฉบับปกอ่อนสำนักพิมพ์เพลินจิตต์
    เล่ม 1

ปกเก่ามีความ Classic มากครับ
แต่หน้าปกมีสิงโตด้วย ขออนุญาตนะครับเรื่องนี้ผมไม่เคยอ่านจึงไม่ทราบเนื้อเรื่องแต่ เห็นว่าเป็นเรื่องอิงประวัติศาตร์เลยทำให้ผมมาเตะตาหน้าปกที่มีสิงโต ไม่ทราบว่าเนื้อเรื่องเป็นช่วงสมัยไหนครับ ถ้าหากว่าเป็นสมัยอยุธยาก่อนพระเจ้าเอกทัศละก็ผิดครับ
ผิดตรงที่ว่าคนไทยได้เห็นสิงโตตัวจริงในสมัย พระเจ้าเอกทัศครับ คือผมค่อนข้างชอบสัตว์ตระกูลแมว อะไรที่เกี่ยวกับสัตว์ตระกูลนี้จึงชอบหาอ่านครับ สิงโตชอบอยู่ในที่โล่ง ไม่เหมือนกับเสือที่ชอบอยู่ในป่าทึบ
และเสือจะมีวิธีต่อสู้ที่มีลูกล่อลูกชน(มีเชิง)ดีกว่าสิงโตครับ เสือจะเลือกวิธีโจมตีเหยื่อโดยให้ตัวเองบาดเจ็บน้อยที่สุด และเสือเป็นสัตว์ในตระกูลแมวชนิดเดียวที่ชอบน้ำสามารถว่ายน้ำได้เป็นกิโลๆเท่าที่มีบันทึกไว้คือ 8 กม.ครับ หากท่านใดเจอเสือในป่าแล้วคิดว่ายน้ำหนีละก้อ...ตายอย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2016, 06:43:43 PM โดย SkyRider » บันทึกการเข้า
SkyRider

ในชีวิตจริง ไม่มีเทวดาที่ไหนตกลงมาจากท้องฟ้าหรอก

« ตอบ #181 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 12:19:04 AM »

มีใครคิดเหมือนกันบ้างไหม  ว่า แม่สาวปกเล่มที่ 125  เธอดูมีความสุขจากการถูกเฆี่ยนจัง

อันว่า  คนไทยนี่เก่งนะ แต่งเรื่องเกี่ยวกับไซบอร์กได้ตั้งแต่ปี 2507 แล้ว อันได้แก่ ม้าสีเมฆ
คือ ม้าไซบอร์ก  ที่พระฤๅษีผู้เก่งกาจ มิกซ์เอาม้าสีเมฆกับม้าหินเข้าด้วยกัน  เก่งกว่าฝรั่งอีก
มิกซ์หินกับสิ่งมีชีวิตได้ด้วย
เห็นด้วยครับ เพราะเคยรู้แต่การเสกสิ่งของเช่น เอาฟางมาพันด้วยเชือกให้เป็นรูปคนแล้วเสก หรือเอาดินเหนียวมาปั้นเป็นรูปสัตว์แล้วเสกให้เป็นสิ่งมีชีวิตตามรูปที่ปั้นคนไทยเรียกว่าหุ่นพยนต์ ส่วนของฝรั่งใช้สิ่งของอะไรก็ได้เสกเป็นสิ่งมีชีวิตรูปร่างคล้ายคนแต่มีคุณสมบัติตามชนิดที่เอามาเสก ฝรั่งเรียกว่าโกเลม แต่การเอาวัตถุบางอย่างมาเสกรวมกับสิ่งมีชีวิต ไม่เคยได้ยินจริงๆครับ ไอเดียเยี่ยมครับ
tucb

พลังน้ำใจ +2/-0

บนฟ้ามีดาว ในจอกมีสุรา

« ตอบ #182 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 08:42:51 AM »

ขุนพลกาฬสิงห์ ฉบับปกอ่อนสำนักพิมพ์เพลินจิตต์
    เล่ม 1

แต่หน้าปกมีสิงโตด้วย ขออนุญาตนะครับเรื่องนี้ผมไม่เคยอ่านจึงไม่ทราบเนื้อเรื่องแต่ เห็นว่าเป็นเรื่องอิงประวัติศาตร์เลยทำให้ผมมาเตะตาหน้าปกที่มีสิงโต ไม่ทราบว่าเนื้อเรื่องเป็นช่วงสมัยไหนครับ ถ้าหากว่าเป็นสมัยอยุธยาก่อนพระเจ้าเอกทัศละก็ผิดครับ
ผิดตรงที่ว่าคนไทยได้เห็นสิงโตตัวจริงในสมัย พระเจ้าเอกทัศครับ คือผมค่อนข้างชอบสัตว์ตระกูลแมว อะไรที่เกี่ยวกับสัตว์ตระกูลนี้จึงชอบหาอ่านครับ สิงโตชอบอยู่ในที่โล่ง ไม่เหมือนกับเสือที่ชอบอยู่ในป่าทึบ
และเสือจะมีวิธีต่อสู้ที่มีลูกล่อลูกชน(มีเชิง)ดีกว่าสิงโตครับ เสือจะเลือกวิธีโจมตีเหยื่อโดยให้ตัวเองบาดเจ็บน้อยที่สุด และเสือเป็นสัตว์ในตระกูลแมวชนิดเดียวที่ชอบน้ำสามารถว่ายน้ำได้เป็นกิโลๆเท่าที่มีบันทึกไว้คือ 8 กม.ครับ หากท่านใดเจอเสือในป่าแล้วคิดว่ายน้ำหนีละก้อ...ตายอย่างเดียวครับ

นิยายของ "ลพบุรี" จะอิงประวัติศาสตร์พงศาวดารล้านนา  ที่เชื่อว่าบรรพบุรุษไทยอพยพมาจากจีนครับ
อันเป็นเรื่องราวก่อนประวัติศาสตร์กรุงสุโขทัย หรืออยุธยาหลายร้อยปีครับ
    เรื่องราวของสิงโตนั้นก็คงมาจากจีน ตั้งแต่จีนเปิดเส้นทางสายไหมสมัยราชวงศ์ฮั่นออกค้าขายสู่โลกผ่าน
เปอร์เซีย กรีก ซีเรีย โรมัน

SkyRider

« ตอบ #183 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 02:23:37 PM »

เล่ม 1

นิยายของ "ลพบุรี" จะอิงประวัติศาสตร์พงศาวดารล้านนา  ที่เชื่อว่าบรรพบุรุษไทยอพยพมาจากจีนครับ
อันเป็นเรื่องราวก่อนประวัติศาสตร์กรุงสุโขทัย หรืออยุธยาหลายร้อยปีครับ
    เรื่องราวของสิงโตนั้นก็คงมาจากจีน ตั้งแต่จีนเปิดเส้นทางสายไหมสมัยราชวงศ์ฮั่นออกค้าขายสู่โลกผ่าน
เปอร์เซีย กรีก ซีเรีย โรมัน

ขอบคุณมากครับ อย่างนี้เป็นไปได้ครับที่ชาวล้านนาจะเคยได้ยินเรื่องของสิงโตมาจากจีน ส่วนจีนเองก็ได้เห็นสิงโตตัวจริงจากชาวเปอร์เซียอีกทอดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 02:31:55 PM โดย SkyRider » บันทึกการเข้า
manuchmeaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #184 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 05:37:15 PM »

เย้ เย้ เย้ จะครบ 4000 หน้าแล้ว 
tucb

« ตอบ #185 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 09:29:25 AM »

เย้ เย้ เย้ จะครบ 4000 หน้าแล้ว 

คุณ manuchmeaw สู้..สู้ 

ท่านใดชื่นชอบจินตนิยายอิงประวัติศาสตร์ล้านนา แวะเวียนไปอ่านเรื่องขุนพลกาฬสิงห์
และเรื่องเศวตฉัตรน่านเจ้า ได้ที่บล็อกคุณ manuchmeaw นะครับ

http://manuchmeaw.blogspot.com/

manuchmeaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #186 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 07:17:01 PM »

ระยะนี้พิมพ์ได้ช้านิดนึง มันเบื่อๆน่ะ กระดึ๊บๆ

ได้ทีละ 10 หน้า เอง ไม่มีสมาธิเอาเลย   

manuchmeaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #187 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 11:13:20 PM »

แย่แล้ว ยังกะบล็อกโดนแฮกเลย  ข้อมูลเละตุ้มเป๊ะ   

เล่นเอาใจหายใจคว่ำ  แก้แล้วไม่ค่อยสวยเท่าไร แต่ก็ยังดีกว่าต้องเริ่มใหม่ เฮ้อ....โล่งอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2016, 02:42:42 AM โดย manuchmeaw » บันทึกการเข้า
manuchmeaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #188 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 07:29:15 PM »

แก้ตรงนี้ ตรงนั้นเจ๊ง     ต้องรื้อใหม่จริงๆรึนี่ 

แจ้งผู้ติดตามทราบ   โปรดติดตามใหม่ต้นเดือนหน้า  ต้องรื้อใหม่จริงๆ ท่าทางว่าจะใช้เนื้อที่เกิน
  ต้องเปลี่ยนเป็นแบบตัวอักษรทั้งหมด

เฮ้อ... 4000 กว่าหน้า .......สู้..สู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2016, 08:43:48 PM โดย manuchmeaw » บันทึกการเข้า
otaku

« ตอบ #189 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 08:48:35 PM »

เอาใจช่วยอีกแรงครับ
    \

manuchmeaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #190 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 09:08:39 PM »

ไปถามดูแล้ว เขาว่าให้พื้นที่ไม่จำกัด ......   แล้วทำไมข้อมูลเราถึงได้เพื๊ยน ขนาดเป็นแค่ไฟล์ภาพ ขนาดมันยังเปลี่ยนเอง
ได้เลย ไม่เข้าใจ 

ปรับไฟล์ภาพใหม่ทั้งหมด ลดขนาดให้เรียบ  เอาให้เล็กสุดๆเลย ดูซิจะยังรวนอีกไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2016, 12:45:17 AM โดย manuchmeaw » บันทึกการเข้า
manuchmeaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #191 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 02:32:10 AM »

ไม่รอด รื้อใหม่จริงๆ      

tucb

« ตอบ #192 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 11:09:47 AM »

ไม่รอด รื้อใหม่จริงๆ      

สู้..สู้  ลงเสร็จอย่าลืมเซฟไว้ด้วยนะครับ

manuchmeaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #193 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 09:17:02 PM »

ซ่อมบล็อคช้าไปนิด อยู่ในระหว่างผ่อนคลายความเครียด ค่อยๆกระดื๊บๆไป    

ยังไงก็ไม่ทิ้งอยู่แล้ว เรื่องในดวงใจ ตอนนี้เครียดไป ต้องผ่อนคลายหน่อยนึง
manuchmeaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #194 เมื่อ: กันยายน 12, 2016, 02:35:08 PM »

ขอแจ้งระงับการเผยแพร่ขุนพลกาฬสิงห์ชั่วคราวเนื่องจากมีปัญหาบางประการกับไอดีที่ทำ blog แต่ยังคงพิมพ์อยู่ หาก พิมพ์เสร็จประมาณ 80% แล้วจึงจะทำการเผยแพร่ใหม่อีกครั้งและจะแจ้งที่อยู่ blog ใหม่มา ณ.ที่นี้....ขอโทษท่านผู้รออ่านด้วยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2016, 04:00:22 PM โดย manuchmeaw » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14
  พิมพ์