Kamoman.com
สิงหาคม 18, 2022, 11:48:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิตยสาร บ้านเด็ก บ้านแห่งสาระการ์ตูนเพื่อเด็กไทย  (อ่าน 3028 ครั้ง)
nitro_n
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:51:19 AM »

อ่านกระทู้นิตยสารสวนเด็กแล้วนึกขึ้นได้ว่าตอนเด็กยังมีนิตยสารอีกฉบับหนึ่งที่เนื้อหาสาระบันเทิง
ไม่แพ้กันเลย คือนิตยสาร บ้านเด็ก  นั่นเอง เมื่อนึกขึ้นได้ก็เลยปฎิบัติการตามหา ตามกองหนังสือในบ้าน
ปรากฎว่าเหลือรอดจากความมือบอนของตัวเองแค่ 2 ฉบับเองครับ จำได้ว่าเคยมีมากกว่านี้นี่หน่า
เลยนำมาให้ชื่นชม รื้อฟื้นอดีต กันอีกครั้งครับ  เริ่มด้วยปกสุดสวยฝีมือพี่สละ นักเขียนฝีมือพระกาฬอีกคนในวงการ

ตามด้วยคอลัมน์น่าสนใจ

ทักทายกันเล็กน้อย

ตามด้วยการ์ตูนสนุกๆ อะ ตุ๊ กะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2014, 09:41:37 AM โดย Dan Darun » บันทึกการเข้า
nitro_n
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:53:34 AM »

ลงน้อยจังจบซะแล้ว

สะดุดยิ้มนี่ฮาดีครับ ชอบจัง

nitro_n
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:56:04 AM »

ตามด้วยนิทานชาดก สีสวยสด

ต่อด้วยสาระน่ารู้อีกแล้ว

nitro_n
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:58:14 AM »

ไฮไลท์หน้าปก มาแล้วครับ พร้อมกับการ์ตูนสนุกๆ

nitro_n
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 10:01:23 AM »

ต่อด้วยการ์ตูนชบวนการจิ๋ว ฝีไม้ฝีมือเนี่ยเขียนการ์ตูนแนวมังงะสบายๆเลยครับ สุดยอด เสียดายจำนวนหน้าน้อยไปนิด เลยดูเหมือนแต่ละหน้าต้องอัดๆกันเข้าไปยังไงไม่รู้

nitro_n
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 10:05:22 AM »

ถัาจำไม่ผิดเรื่องนี้มีรวมเล่มเป็นพ็อกเก็ตบุ๊คด้วยนะครับ

ตามด้วยคอลัมน์ บรรพชนไทย ฝีมือ พี่เจิด มหาเกตุ อย่างงามกับ นายขนมต้ม

nitro_n
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 10:07:52 AM »

ปิดท้ายการ์ตูนจากบ้านเด็กแฟมิลี่ ฮาๆ

มีตอบจดหมายด้วย

ตามด้วยสาระน่ารู้ที่มีมาเป็นระยะๆ

nitro_n
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 10:15:12 AM »

จบด้วยปกหลังครับ

ผมว่านิตยสาร บ้านเด็ก เป็นนิตยสารที่ครบเครื่องทีเดียวครับ สาระบันเทิงกลมกล่อมมาก รวมไปด้วยนักวาดระดับฝีมือกันเกือบทั้งเล่ม สปอนเซอร์ก็ดูไม่น้อยนะครับ(แต่ผมไม่ได้แสกนมาให้ดู)
ผมไม่แน่ใจว่าสนพ.ต้นอ้อพิมพ์ออกมากี่เล่ม ตอนนั้นผมอยู่ต่างจังหวัดก็ซื้อไม่ค่อยปะติดปะต่อเท่าไรนะครับ ตามสภาวะโอกาสที่ตามแม่มาตลาด อีกอย่างก็ค่อนข้างราคาแพงกว่าการ์ตูนญี่ปุ่น ในสมัยเดียวกันด้วย (หน้าสีเยอะนิ)
เลยทำให้ผมมีอยู่ไม่กี่เล่ม และเหลือรอดมาถึงวันนี้แค่ 2 เล่มเอง
  ถ้าพี่ๆท่านใดมีเก็บเป็นสมบัติ รบกวนช่วยกันนำมาโพสกันนะครับ ถือว่าเป็นการบันทึกประวัติศาสตร์การ์ตูนไทย กันครับ ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2014, 10:47:25 AM โดย nitro_n » บันทึกการเข้า
JumJim
สมาชิกระดับ VIP

พลังน้ำใจ +0/-0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 04:49:56 PM »

ขอบคุณครับ
ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามีหัวนี้อยู่ในประเทศไทย
ไม่เคยเห็นจริงๆ
มือการ์ตูนก็ฝีมือเยี่ยม

สงสัยอยู่นิดว่าทำไมเปิดกระทู้นี้อ่านลิ้งค์ช้ามาก
กว่ารูปจะขึ้นหมดใช้เวลาเกือบหนึ่งนาที
ทั้งๆที่รูปขนาด 200 กว่า KB เอง
เมื่อเช้าเปิดด้วยมือถือ ช้ากว่านี้อีก
เดี๋ยวขอเวลาอ่านไปเรื่อยๆนะครับ
เนื้อหาเยอะดี
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม
สมาชิกระดับ Super VIP

พลังน้ำใจ +2/-0

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 09:49:12 AM »

เอ๊ะ...หนังสือการ์ตูน บ้านเด็ก
 เอ..ทำไมหัวนี้ผมไม่ค่อยผ่านตาเลยหน๋อ..
 แต่รู้ว่ามีกลุ่มบ้านเด็ก ของพี่โอม พี่สละ พี่เอ๊าะ
และท่านอื่น ๆ รวมกลุ่มกันเป็น กลุ่มบ้านเด็ก
 แต่หนังสือการ์ตูนบ้านเด็ก ผมไม่มีสักกะเล่ม
มันน่าแปลกนะเนี่ย....
   เอ้า..พ่อใหญ่ tucb พอมีการ์ตูนหัวนี้บ้างไม๊...
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 09:52:25 AM »

น่าจะเป็นการออกมาเพื่อแข่งขันกับ สวนเด็ก
ของค่ายบรรลือสาส์น ที่กำลังโด่งดังและติดอันดับ
หนังสือขายดี  ต้นอ้อ  ในเครือแกรมมี่ ที่แตกไลน์
มาจับมาทำ สนพ. ผลิตหนังสือการ์ตูนต่าง ๆ ออกมา
อย่างหลากหลายและมีคุณภาพ และมีทีมงานอีกกลุ่ม
คงจะออกมาแข่งขัน ขอส่วนแบ่งตลาดกับสวนเด็ก อิอิ
Dan Darun

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 09:54:44 AM »

แต่..ทำมายยยย ทำไม ผมถึงไม่มีหนังสือหัวนี้สักเล่ม
รอดสายตาอันชาญชราไปได้อย่างไร .....
   เรื่องราวของหนังสือในเล่มก็ดี มีคุณค่า ไม่แพ้สวนเด็ก
สักเท่าไร แต่ไม่รู้ว่า....ออกมาได้สัก 1 โหลหรือปล่าว
น่าจะรอดนะ 12 เล่ม น่าจะถึง
 เห็นแบบนี้แล้ว เสียดายนิ หนังสือดี ๆ แบบนี้...อยู่ได้ไม่นาน
อยู่ได้ไม่ยาว.....เฮ้อ....
tucb

บนฟ้ามีดาว ในจอกมีสุรา

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 02:54:52 PM »

เอ๊ะ...หนังสือการ์ตูน บ้านเด็ก
 เอ..ทำไมหัวนี้ผมไม่ค่อยผ่านตาเลยหน๋อ..
 แต่รู้ว่ามีกลุ่มบ้านเด็ก ของพี่โอม พี่สละ พี่เอ๊าะ
และท่านอื่น ๆ รวมกลุ่มกันเป็น กลุ่มบ้านเด็ก
 แต่หนังสือการ์ตูนบ้านเด็ก ผมไม่มีสักกะเล่ม
มันน่าแปลกนะเนี่ย....
   เอ้า..พ่อใหญ่ tucb พอมีการ์ตูนหัวนี้บ้างไม๊...

แหะๆ..หัวนี้น่าจะมีอยู่ไม่กี่เล่มอ่ะครับ ว่างๆค้นเจอจะนำมาร่วมแจมครับ

Dan Darun

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 04:09:30 PM »

โห๋วววว พ่อใหญ่ tucb ยังมีเลย
 นู๋ไม่มีสักเล่ม....ไม่ย๋อม ไม่ยอมมมม
 ไม่น่าหลุดรอดสายตาอันชาญชราไปเลยยยย อิอิ
หน้า: [1]
  พิมพ์