Kamoman.com
ตุลาคม 22, 2019, 11:20:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีโพสต์  (อ่าน 4874 ครั้ง)
j+w2112
สมาชิกระดับ Super VIP

พลังน้ำใจ +0/-0

« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 12:56:43 AM »

ไม่ยากเลย..สำหรับการพิมพ์..โพสต์..ตอบ

ป๋าอัครพลสะกิดให้ผมช่วยเขียนเรื่องนี้ให้ที  สำหรับเพื่อนสมาชิกใหม่นะครับ
อาจจะดูเหมือนไม่น่าสนใจ
เพราะเพื่อนๆหลายๆท่านก็สามารถพิมพ์ข้อความแล้วก็กดตั้งกระทู้กันได้แล้วเกือบทุกท่านนิ
............................
แต่ ทว่าเมื่อลองส่องเข้าไปลึกๆแล้ว  ก็จะพบกับปัญหาบางอย่างอยู่  ที่คิดว่าเพื่อนๆก็คงจะ
กำลังหาคำตอบอยู่
.............................

อาทิ ทำยังไง ถึงจะเน้นสีตัวอักษรได้บ้างนะ  ..........

อยากจะขยายขนาดตัวหนังสือ  ต้องทำอย่างไร    

........ ........กาโมแมน
แล้วตัวหนังสือวิ่งได้แบบข้างบนล่ะ

............

............

ยกตัวอย่างคร่าวๆนะครับ  ยังมีเทคนิคให้สนุกกับการโพสต์ข้อความมากมายครับ

แต่ผมจะขอเริ่มที่การตอบแบบอ้างอิงข้อความ ก่อนดีไหมเอ่ย

ส่วนเรื่องโพสต์ภาพ จะขอรบกวนให้อ่านที่กระทู้ข้างๆนะครับ

.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 07:01:43 PM โดย akapon » บันทึกการเข้า
kaiwa

พลังน้ำใจ +1/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 01:17:44 AM »

สมาชิกใหม่ อย่างป๋ม อยากจะขยายอักษร ให้ใหญ่เท่าหม้อแกง ยังทำไม่ได้เลย   ขอคำชี้แนะ ให้เด็กใหม่ด้วย   
   ขอบคุณคร้าบบบบบ
j+w2112

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 01:20:19 AM »

อิ อิ .....เพื่อนก็จะเห็นเวลาพูดคุยแล้วมีการอ้างถึง..อ้่างอิงโยงข้อความอีกกระทู้ของเพื่อนมาไว้ในกระทู้ตอบของเรา
           ทำยังไงนะหรือ
     ......จะเห็นที่หัวมุมกระทู้ข้างบน มีข้อความว่า " อ้างถึง " ใช่ไหมครับ
           ก็ให้คลิ๊กที่ตรงนั้น  แล้วหน้าจอก้จะขึ้นหรา เป็นแบบฟอร์มในการโพสต์กระทู้
     ......ไม่เห็นจะยากเลย  ก็พิมพ์ข้อความของเราต่อเลยสิ    

......แต่อย่าเพิ่งครับ ..ใจเย็นๆ บางทีเราอาจจะเจอปัญหาเข้าได้โดยไม่รู้ตัว
           เพื่อนๆจะเห็น ข้อความที่อ้างถึง มีข้อความในวงเล็บปีกกาใหญ่ Quote....นำหน้าใช่ไหมครับ (ซึ่งตามด้วยรหัสอะไรอีกหลายตัว....ไม่ต้องสนใจครับ )

และให้รีบหาข้อความนี้ที่เขียนตามหลังเครื่องหมาย.. /..อีกตัว ซึ่งจะต้องอยู่ปิดรั้งท้ายข้อความอ้างถึงเสมอครับ

......อะ  หาข้อความในวงเล็บปีกกาใหญ่... /Quote... อีกอัน เจอแล้วใช่ไหมครับ  สำคัญมากครับ  

......เพราะพื้นที่ที่เราควรจะพิมพ์ข้อความของเราต่อ  จะต้อง...พิมพ์ต่อท้าย วงเล้บปีกกาที่มีคำว่า / Quote เท่านั้นครับ
           เมื่อเสร็จแล้ว ก็ลองกด...แสดงตัวอย่าง..ดูก่อนครับ  อดใจรอสัก 2 วิ..เองครับ  ก็จะ preview ให้เราดู   

......ข้อความของเราจะต้อง อยู่นอกกรอบอ้างถึง ถึงจะใช่นะครับ  
           ถ้าเกิดไปรวมอยุ่ในกรอบนั้น จะไปต่อท้ายข้อความอ้างถึง  ก็จะทำให้ขนาดตัวอักษรเล็กมาก  ที่สำคัญคือ อ่านยากครับ  แล้วเพื่อนๆท่านอื่น ก้จะไม่อยากรุ้ว่า  เราเขียนตอบอะไรบ้าง.....

..... ปัญหาที่เกิดขึ้น คือ เรามักจะไปเขียนต่อท้ายข้อความ..อ้างถึง..ของเพื่อน
           ซึ่งจะเผลอไปอยู่นำหน้าข้อความในวงเล็บ /Quote  นั่นเอง  ลองดูนะครับ
           จะเห้นข้อแตกต่างชัดเจน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 05:25:22 AM โดย j+w2112 » บันทึกการเข้า
j+w2112

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 01:29:45 AM »

สมาชิกใหม่ อย่างป๋ม อยากจะขยายอักษร ให้ใหญ่เท่าหม้อแกง ยังทำไม่ได้เลย   ขอคำชี้แนะ ให้เด็กใหม่ด้วย  

จะเอาขนาดนี้ได้ไหมครับ  กาโมแมน

(size=60pt)กาโมแมน(/size)

แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง..........

เพียงให้ครอบข้อความหรืออักษรที่เราต้องการก่อน แล้วไปจิ้มที่เครื่องหมาย A -ขนาดตัวอักษร  ....จะได้โค๊ต
ล้อมคอกอักษรของเรา
ทำตามขั้นตอนข้างบนนะครับ  จะเห็นตัวเลขหลังเครื่องหมาย =10 ....... นั่นคือขนาดตัวอักษรมาตรฐานครับ
ต่อไปก็ให้ไปครอบแก้ไขตัวเลขนี้   ตั้งเปลี่ยนได้ตามใจครับ  ที่โชวืนี่ใช้ขนาด 60 ครับ

ขนาดใหญ่ที่สุดเท่าไหร่ที่เว็บยอมให้ ผมเคยทำแต่ลืมแล้่ว  จะทดลองแล้วมาแจ้งอีกทีครับ
หรือเพื่อนๆสมาชิกจะลองทดสอบดูด้วยตนเองก็ดีเลยครับ....

( ปล. กระทู้ตอบอ้างถึงอันนี้  ข้อความอยู่ถูกที่ถูกทางครับ  )
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 05:18:09 AM โดย j+w2112 » บันทึกการเข้า
j+w2112

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 01:34:06 AM »

สมาชิกใหม่ อย่างป๋ม อยากจะขยายอักษร ให้ใหญ่เท่าหม้อแกง ยังทำไม่ได้เลย   ขอคำชี้แนะ ให้เด็กใหม่ด้วย  
   จะเอาขนาดไหนเอ่ย  กาโมแมน

(size=60pt)กาโมแมน(/size)

ให้ครอบข้อความหรืออักษรที่เราต้องการก่อน แล้วไปจิ้มที่เครื่องหมาย A -ขนาดตัวอักษร  ....จะได้โค๊ตล้อมคอกอักษรของเรา
ตามตัวอย่างข้างบนนะครับ  จะเห็นตัวเลขหลังเครื่องหมาย =10 ....... นั่นคือขนาดตัวอักษรมาตรฐานครับ
.ให้ไปครอบแก้ไขตัวเลขนี้   ตั้งเปลี่ยนได้ตามใจครับ  ที่โชวืนี่ใช้ขนาด 60 ครับ

ขนาดใหญ่ที่สุดเท่าไหร่ที่เว็บยอมให้ ผมเคยทำแต่ลืมแล้่ว  จะทดลองแล้วมาแจ้งอีกทีครับ
หรือคุณ ไข่ตุ๋น จะลองทดสอบดุด้วยตนเองก็ได้เลยนะครับ

เรื่องการตอบแบบ....อ้างถึง.....

....ผมเลยขอแสดงผลเลยนะครับ ถ้าเราไปพิมพ์ข้อความของเราก่อนตัวปิดโคดอ้างอิง ก้จะได้ผลออกมาแบบข้างบนนี้ครับ
ตัวสีแดงคือที่ผมตอบอ้างอิง  ตัวหนังสือมันจะเล็กครับ  อ่านลำบาก...  

ขอผ่านเรื่องการพิมพ์ตอบแบบ อ้างถึง ไปเลยนะครับ

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 05:17:46 AM โดย j+w2112 » บันทึกการเข้า
j+w2112

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 05:33:37 AM »

อิ  อิ  เพื่อนๆท่านใด เกิดอาการสงกะสัยเรื่องใดเรื่องหนึ่งในหัวข้อนี้
ก็สามารถเข้ามาพูดุคยแลกเปลี่ยนความเห็น หรือข้อสงสัยได้นะครับ

อย่าได้เกรงจายเลยนะครับ   หากมีสิ่งใดที่ลึกซึ้งมากเกินกว่าที่ผมจะตอบให้ได้
ก็อาจจะต้องขอ เรียนเชิญผู้รู้ท่านอื่นเข้ามาช่วยแจงจารนัยให้อีกทีด้วยนะครับ
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

พลังน้ำใจ +2/-0

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 06:29:52 AM »

ดีมากเลยครับป๋าจิระ ที่มาแนะนำตรงนี้ให้ทราบ
สมาชิกใหม่ หน้าเก่าแก่อย่างผม..จะสังเกตเห็นว่า
ไม่ค่อยใช้ภาพหรือข้อความอ้างถึง.....แฮะ ๆ  เพราะทำไม่ค่อย
จะเป็น จะใช้ตอบเอาเลยว่า..จากคำถามข้างบน หรือจากคำพูด
ในกระทู้ที่ #1234  อะไรเงี้ย....
   ส่วนตัวใหญ่ ตัวน้อย ตัวสี ตัววิ่ง ตัวพื้นหลังสี กำลังสนใจอยู่
ถ้ามีเวลาก็จะกุ๊กกิ๊กให้...
   รออ่านแท็คติ๊กด้านอื่น ๆ ต่อ เช่น...ทำภาพให้ใหญ่ ๆ อูม ๆ แบบนี้..

ข้างบนนะตัวใหญ่...ม๊ากกกก หรือจะชอบตัวใหญ่ไม่มากก็แบบนี้
แล้วแต่ป๋าไข่นุ้ย หรือป๋า ๆ ท่านใดจะชอบ....อิอิ

kaiwa

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 12:03:34 PM »

ป๋าแดนเอาภาพ กิ้ก มาโชว์ แล้วน้องเค้าไม่ว่าเอาเหรอ   
j+w2112

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 12:24:59 PM »

ขอบคุณมากครับ ป๋าแดน ที่พาน้องๆน่ารักมาให้กำลังใจ....
ว่าแต่ว่า ไม่ใช่ผมเก่งอะไรนักหนาหรอกนะครับ   ก็คงเพราะว่าป๋า อัครพล เห็นผม เคยงมๆและงงๆ
ตอนที่เข้ามาเล่นในเว็บกาโมใหม่ๆ  บ่อยๆเหมียนกันมังครับ 
ก็มีเพื่อนๆสมาชิกเก่ามาช่วยแนะนำผมแบบนี้เช่นกันครับ แต่เดิมจะมี ป๋า อัครพล....ป๋าBooska.... เฮียใช้....
และผู้ปรารถนาดี แต่ไม่ยอมให้ออกนามอีกหลายท่าน................

ป๋าแดนเอาภาพ กิ้ก มาโชว์ แล้วน้องเค้าไม่ว่าเอาเหรอ   

อั้นแน่.... คุณ ไข่ตุ่น  ทำตัวอักษรขนาดโต ได้แล้วด้วยสิครับ  เก่งจริงๆครับ.....
j+w2112

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 01:24:58 PM »

เห้นข้างบนไหมครับ  บางทีข้อความอ้างถึงก้อาจจะไม่จำเป็นต้องอยู่ข้างบนกระทู้เราเสมอไป
สามารถที่จะพลิกแพลงจับย้ายไปแทรกในบทความใหม่ของเราได้

ถ้าสังเกตให้ดีนะครับ ทุกๆฟังชั่นในการโพสต์ข้อความ....การฝากไฟล์รูป....แปะลิีงค์...
หรือลงคลิ๊บยูทุบ...ยุทิวบ์...ก็ตาม
สิ่งที่เราต้องการโชว์จะขึ้นกับ  .......
[รูปแบบฟอร์มนำหน้า]..ที่มีข้อมูลหรือรหัสโค๊ดUrlของเราวางไว้ตรงกลาง...[/แล้วปิดท้ายด้วยตัวจบแบบฟอร์มนั้นๆ]

แล้วก็ก๊อบทั้งเซ๊ทนี้  ยกไปวางแทรก วางแปะไว้ตรงไหนในกระทู้ตอบของเราก็ได้ครับ

บ่อยครั้งเลยครับ ที่ภาระกิจของเราไม่สำเร็จ ก็เพราะว่า บางทีก็ใส่โค๊ดรหัสไม่ถูกต้อง ...หรือไปลบโดนวงเล็บหายไป  
ก็จะไม่สำเร็จเช่นกัน.......

เคยลองหลายครั้งแต่ดพสต์คลิ๊บไม่ได้สักที  พลอยทำให้เสียอารมณ์โพสต์ซะหมดเลย ...
..... ที่ไหนได้  เผลอทำวงเล็บหายนั่นเอง....

ส่วนแอพอื่นๆที่คุณ ไข่ตุ่น พูดถึง จะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ 

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 01:38:03 PM โดย j+w2112 » บันทึกการเข้า
kaiwa

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 07:56:19 PM »

ขอบคุณมากครับ ป๋าแดน ที่พาน้องๆน่ารักมาให้กำลังใจ....
ว่าแต่ว่า ไม่ใช่ผมเก่งอะไรนักหนาหรอกนะครับ   ก็คงเพราะว่าป๋า อัครพล เห็นผม เคยงมๆและงงๆ
ตอนที่เข้ามาเล่นในเว็บกาโมใหม่ๆ  บ่อยๆเหมียนกันมังครับ 
ก็มีเพื่อนๆสมาชิกเก่ามาช่วยแนะนำผมแบบนี้เช่นกันครับ แต่เดิมจะมี ป๋า อัครพล....ป๋าBooska.... เฮียใช้....
และผู้ปรารถนาดี แต่ไม่ยอมให้ออกนามอีกหลายท่าน................

อั้นแน่.... คุณ ไข่ตุ่น  ทำตัวอักษรขนาดโต ได้แล้วด้วยสิครับ  เก่งจริงๆครับ.....

ขอบคุณมากๆค้าบ ที่ชี้แนะให้ตัวอักษรใหญ่ขึ้น 
   คราวนี้สมาชิกใหม่อย่างป๋ม อยากรู้ว่า ขยายขึ้นแล้ว อยากเปลี่ยนเป็นสีอักษรที่ขยายอีก  ต้องทำประการใดค้าบ (แฮะๆ  อย่าหาว่าเมียว เรื่องมากนะค้าบ ... หลายๆท่านก็อยากทราบ
   ปล. ไข่ตุ๋นพิมพ์ลำบาก  ครั้งหน้าป๋มขอเป็นชื่อ ไข่มดแดง นะคร้าบ (ชอบกินยำไข่มดแดง  ... พิมพ์ไป  น้ำยายไหย)

j+w2112

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 08:58:35 PM »

ขอบคุณมากๆค้าบ ที่ชี้แนะให้ตัวอักษรใหญ่ขึ้น 
   คราวนี้สมาชิกใหม่อย่างป๋ม อยากรู้ว่า ขยายขึ้นแล้ว อยากเปลี่ยนเป็นสีอักษรที่ขยายอีก  ต้องทำประการใดค้าบ (แฮะๆ  อย่าหาว่าเมียว เรื่องมากนะค้าบ ... หลายๆท่านก็อยากทราบ
   ปล. ไข่ตุ๋นพิมพ์ลำบาก  ครั้งหน้าป๋มขอเป็นชื่อ ไข่มดแดง นะคร้าบ (ชอบกินยำไข่มดแดง  ... พิมพ์ไป  น้ำยายไหย)

ได้ครับ ยินดีอย่างยิ่ง  ...อิ  อิ ชักจะสนุกขึ้นแล้วใช่ไหมครับ
ไม่ต้องโหลด.... ไม่ต้องเสียค่าบริการ .... ใช้งานได้เลย........

ถือว่า....เป็นสีสันของเว็บบอร์ดนะครับ 

.
j+w2112

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:27:39 PM »

คุณขอมา..ครับ

อันที่จริง พวกแอ๊พพลิเคชั่น หรือฟังชั่นต่างๆในเว็บกาโม มีอธิบายในเมนเมนู..ช่วยเหลือ..ข้างบนแล้ว

แต่ก็คงจะเหมือนผมครับ ที่ก็ไม่ชอบอ่านที่เขียนเป็นทางการแบบนั้นเลย
 ...มาค้นหาในห้องเว็บบอร์ดดีกว่า ได้อารมณ์ตื่นเต้นกว่านิ.....................

จำข้างต้นได้ไหมครับ  ที่บอกว่า แพทเทิร์น ของแอ๊พ จะไม่ต่างกัน จะเหมือนกันส่วนใหญ่
คือ มีโหมดแอีพที่อยู่ในวงเล็บนำหน้า......เว้นช่วงกลางเป็นดาต้าจากเรา....ปิดท้ายด้วยชื่อโหมดแอ๊พที่อยู่ในวงเล็บ

1.สมมติเราต้องการเปลี่ยนสีตัวอักษร ที่ข้อความ...กาโมแมน...กำหนดให้..กาโม.. สีแดง  และ
  ... แมน.. สีน้ำเงิน/ฟ้า  แล้วตั้งคนละขนาดด้วย

2.ก็ให้คร๊อบ  กาโม  แล้วเลื่อนไปชี้ที่ ฟังชั่น  เปลี่ยนสี (ตัวอักษร)ช่องกรอบเหลี่ยมทางขวามือสุดครับ  
  เลือกสีแดง   จะเห็นโค๊ดมาล้อมรอบคำว่า กาโม  ดังนี้

(color=red) กาโม (/color)แมน

3.และทำแบบเดียวกันกับคำว่า...แมน...โดยเลือกสี น้ำเงิน/ฟ้า  จะเห็นตามนี้ครับ

(color=red) กาโม (/color)(color=blue)แมน(/color)    

เอาละครับลองกดแสดงผลดูก่อน จะเห็นตามนี้ครับ

กาโมแมน

4.ขั้นตอนต่อไปเป็นการปรับขนาดตัวอักษร  เราจะให้...กาโม...ขนาด 22 และ...แมน... ขนาด 18 ครับ
   และให้คร๊อบในส่วนก้อนของ...กาโม... ที่แสดงค่าเป็นสีแดงนะครับ  แล้วก็ทำแบบเดียวกันกับก้อนของ... แมน
   ที่แสดงค่าเป็น สีน้ำเงิน/ฟ้า ...ขนาด 18

5.จะได้   (size=22pt)(color=red)กาโม(/color)(/size)(size=18pt)(color=blue)แมน(/color)(/size)

6. ลำดับต่อไป  ให้หายใจออกช้าๆ หายใจเข้าลึกๆ  แล้วก็ภาวนาขอให้ สำเร็จทีเถอะ    

เสร็จแล้วก็กดปิ๊ง.....จะเห็นตามนี้ครับ....

กาโมแมน

เอ้อ...ยินดีด้วยครับ คุณทำได้แล้วครับ .....
          ลองเอาขั้นตอนตามนี้ไปดัดแปลงกับฟังชั่นอื่นๆดูพลางๆก่อนนะครับ

หมายเหตุจ้า... ถ้าจะให้ดี ควรจะกำหนด...เปลี่ยนสี เป็นฟังชั่นปิดท้าย.... หลังจากที่ปรับแต่งรูปแบบตัวอักษร..
                     ครบถ้วนตามต้องการแล้ว
                     จึงจะแสดงผลครบถ้วนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 10:25:02 PM โดย j+w2112 » บันทึกการเข้า
tucb

พลังน้ำใจ +2/-0

บนฟ้ามีดาว ในจอกมีสุรา

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:40:15 PM »

ขอบพระคุณท่านพี่จิระครับ....ผมเองก็งูๆปลาเรื่องคอมพิวเตอร์ ท่านที่ติดตามเวปกาโม่แมน
หลายท่านก็รุ่นเก่า รุ่นเก่า มีข้อสงสัยอะไร แวะเวียนมาร่วมพูดคุยกันได้กันครับ.....

j+w2112

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:45:06 PM »

ยินดีครับ  ผมก็ได้ทบทวนไปในตัวด้วย  อิ  อิ  บางปุ่มก็ไม่เคยลองใช้เหมือนกันครับ

ฟังชั่นที่ทำวิธีคล้ายๆกันก็มี..ไล่จากซ้ายมือตัวแรกเลยนะครับ

เพื่อนๆอาจจะทราบแล้ว  แต่ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม แนะนำมาได้นะครับ

B   ตัวหนา ........select ข้อความ / B.....กาโมแมน

I   ตัวเอียง........select ข้อความ / I.....กาโมแมน

_  ตัวขีดเส้นใต้ ........select ข้อความ / _ ........กาโมแมน

S   ตัวมีขีดกลาง  ไม่ค่อยได้ใช้  ผมขอผ่านนะครับ....

G  ตัวเรืองแสง ก็ทำแบบเดียวกัน ในช่องโค๊ด เราสามารถเปลี่ยนสีได้

G  ด้วยการพิมพ์ชื่อสีที่เราต้องการลงไปแทน

( ให้ไปดูรายนามชื่อที่โหมดเปลี่ยนสีนะครับ  ถ้าไม่มีในนั้นก็ไม่แสดงผลครับ...)

D  ตัวมีเงา  ก็เหมือนกับข้างบน เราสามารถเปลี่ยนสีเงา
                    และกำหนดทิศทางของเงาได้ครับ  มี left, right

D  ปุ่มนี้ต้องขออภัยด้วยครับ ไม่แสดงผลครับ

M  ตัวอักษรวิ่ง  ....selectข้อความ / M......อะ..วิ่งแล้วครับ

....กาโมแมน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 10:21:17 PM โดย j+w2112 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์