Kamoman.com
กันยายน 25, 2022, 02:25:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: The Avengers ภาคีฮีโร่ยุค 1950s-1970s ของอ.โคฮัน คาวาอูจิ  (อ่าน 2149 ครั้ง)
Hongo
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:04:07 AM »

หลังจากที่ไปค้นหาข้อมูลมาก็พบว่า บรรดาฮีโร่ในภาพนี้เป็นผลงานการออกแบบของอาจารย์ โคฮัน คาวากูจิ (川内 康範) นั่นเองครับ ยกเว้นตัวเดียวคือเบอร์ 2 ที่ผมไม่แน่ใจว่าเขาเป็นใคร มีชื่อว่าอะไร

เบอร์ 1 คือ Gekkou Kamen หรือหน้ากากแสงจันทร์ เป็นฮีโร่ตัวแรกสุดของญี่ปุ่นเลยกระมัง ออกฉายทางทีวีเป็นครั้งแรกในปี 1958 (พ.ศ.2501) โอ้มายก็อดเก่าจริงๆ

เบอร์ 2. ชื่อเรื่องว่า ฑูตสวรรค์ อาหร่า (アラーの使者)
นำแสดงโดย พระเอกยอดบู๊ ชินอิจิ ชิบะครับ
แพร่ภาพที่ประเทศญี่ปุ่น เมื่อเดือน กค.1960 ความยาว 26 ตอนจบ
ในเมืองไทยยังไม่เคยเห็นครับ (ข้อมูลโดยพี่ ace2010)
จากวิกีพีเดียระบุว่านี่เป็นผลงานของอ.โคฮัน เช่นกัน (แนวแขกๆแบบนี้ไม่ผิดตัวแน่) ชื่อเรื่องภาษาอังกฤษเขียนว่า Messenger of Allah

เบอร์ 3.รายนี้รู้จักกันดี Hikari no Senshi Daiyamondo Ai หรือยอดมนุษย์ตาเพชร ออกฉายในปี 1973 (พ.ศ.2516)

เบอร์ 4. Ai no Senshi Reinbooman ยอดมนุษย์สายรุ้ง เรนโบว์แมน  ออกฉายในปี 1972 (พ.ศ.2515)

เบอร์ 5.Nana Iro Kamen หน้ากากเจ็ดสี ออกฉายในปี 1959 (พ.ศ.2502)

เบอร์ 6.Seigi no Shinboru Kondoruman เดชพญาแร้ง ออกฉายในปี 1975 (พ.ศ.2518)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 05:19:49 PM โดย Hongo » บันทึกการเข้า
ace2010
สมาชิกระดับ Super VIP

พลังน้ำใจ +2/-1

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 03:08:22 PM »

เบอร์ 2  ชื่อเรื่องว่า ฑูตสวรรค์ อาหร่า (アラーの使者)
นำแสดงโดย พระเอกยอดบู๊ ชินอิจิ ชิบะครับ
แพร่ภาพที่ประเทศญี่ปุ่น เมื่อเดือน กค.1960 ความยาว 26 ตอนจบ
ในเมืองไทยยังไม่เคยเห็นครับ

เพลงไตเติ้ล

Hongo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 03:09:20 PM »

โอ้วขอบคุณครับที่ช่วยเพิ่มข้อมูล ผมไม่รู้จักมาก่อนเลยนะเนี่ยตัวนี้ 
tucb

พลังน้ำใจ +2/-0

บนฟ้ามีดาว ในจอกมีสุรา

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 03:38:09 PM »

ฑูตสวรรค์ อาหร่า นี่พระเอกตาโตเป็นประกายแข่งกับการ์ตูนตาหวานเลย....

nitro_n
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 03:42:10 PM »

ทำไมฮีโร่ของอ.ออกแนวอาหรับทั้งนั้นเลยล่ะครับ อาจารย์ โคฮัน คาวากูจิ แกมีความหลังฝังใจอะไรกับดินแดนแถบนั้นรึเปล่าครับเนี่ย...
j+w2112

พลังน้ำใจ +0/-0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 03:53:34 PM »

ขอบคุณ คุณ  Hongo และป๋า Ace2010 มากครับ

ผลงานออกแบบฮีโร่ ทั้ง 6 ตัวนี้ นั่งๆดูไป ก็จะพบว่ามีเอกลักษณ์เฉพาะตัว  มากทีเดียวนะครับ
ดูท่า อจ.คาวากูจิ จะชอบฮีโร่แนวหน้ากากผ้า มากกว่าหน้ากากแข็งนะครับ
ที่มีมนุษย์ตาเพชรหลุดแทรกคั่นมาตัวนึง  แล้วตามด้วยคอนเดอร์แมนต่อท้ายอีก

ในภาษาอังกฤษ คอนดอร์แมน ชื่อเท่ห์นะครับ  แต่แปลเป็นไทยแล้วไม่ค่อยเท่ห์เลย
เดช พญาแร้ง....มนุษย์อีแร้ง...เหอะๆ  

บางเรื่องที่ไม่มีโอกาสได้ชมในทีวี ก็จะรู้จักกันดี  จากลายเส้นในหน้าหนังสือการ์ตูนเป็นส่วนใหญ่

Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 04:32:40 PM »

เจ้าตัวสองนี่...ไม่เคยเห็นและไม่เคยรู้จักเลยยย
ป๋าๆ รู้จักกันตั้งหลายคน...เก่งจิง ๆ ให้กระเทียมดอง 1 โหล อิอิ
   เจ้าตัว 5 เคยถามอีกกระทู้ รู้แล้วเขาชื่อ...หน้ากากเจ็ดสี
แต่ดูอย่างไร..ผมก็เห็นสีขาว ๆ สีเดียว อย่าบอกนะว่า..
เขาสามารถเปลี่ยนหน้ากากได้ถึง 7 สี....เหมือนการแสดง
เปลี่ยนหน้ากาก...
Hongo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 05:14:24 PM »

มาเพิ่มเติมสำหรับข้อมูลของอ.โคฮัน คาวาอูจิ ครับ ผู้คนจะรู้จักท่านในอีกชื่อว่า ยาสุโนริ คาวาอูจิ

อ.โคฮันคือผู้ที่สร้างผลงานชิ้นแรกที่เป็นการเปิดศักราชของฮีโร่ผู้ผดุงคุณธรรมในหน้าจอทีวี "หน้ากากแสงจันทร์" ในปี 1958 ซึ่งถือว่าเป็นฮีโร่แนว tokusatsu หรือจะเรียกง่ายๆคือฮีโร่แปลงร่างนั่นละครับ ซึ่งอ.ท่านก็แต่งบทและเนื้อหาของหน้ากากแสงจันทร์เอาไว้มากมายหลายตอน สมัยนั้นเป็นยุกแรกเริ่มของการมีโทรทัศน์ ดังนั้นเด็กๆหลายคนจึงต้องอาศัยไปดูที่บ้านเพื่อนหรือบ้านคนที่มีสตางค์ในหมู่บ้าน หน้ากากแสงจันทร์ได้รับความนิยมในหมู่เด็กๆค่อนข้างสูง หลายคนพากันแต่งตัวเลียนแบบ เอาแว่นกันแดดมาใส่ เอาผ้ามาคลุมหลัง แล้วก็ใช้ผ้าโพกปิดปากพร้อมถือปืนพลาสติค เท่ห์ซะไม่มี

และมีเรื่องแปลกๆคือ จนถึงวันนี้ก็ยังไม่รู้ว่าคนที่ใส่ชุดหน้ากากแสงจันทร์นั้นเป็นใครชื่ออะไร ขนาดในเครดิตชื่อนักแสดงยังขึ้นคำว่า "?" ไม่ยอมบอกว่าใครเล่นเป็นพระเอก และมันก็เป็นปริศนาไปตลอดกาล

นอกจากหน้ากากแสงจันทร์แล้วก็ยังมีฮีโร่อีกหลายตัวดังที่เราเห็นในภาพกัน ที่โด่งดังสุดๆก็น่าจะเป็นเรนโบว์แมน หรือยอดมนุษย์สายรุ้งซึ่งออกฉายในปี 1972 นอกจากนี้อ.โคฮันยังเป็นนักแต่งเพลงด้วยนะครับ มีนักร้องหลายคนโด่งดังจากเพลงที่เขาแต่งให้ รวมทั้งมีผลงานอื่นๆทั้งการแต่งบทกวีและแต่งนวนิยายด้วย

ส่วนสไตล์การออกแบบฮีโร่ที่มีลักษณะของแขกอินเดียภารตะ เหมือนเคยอ่านเจอที่ไหนมาว่าเป็นรสนิยมส่วนตัวที่ท่านชอบ เลยมีแต่พระเอกโพกหัวคลุมผ้าทั้งนั้น

อ.โคฮัน คาวาอูจิ เสียชีวิตในปี 2008 ด้วยโรคมะเร็งปอด สิริอายุรวม 88 ปี ปิดฉากตำนานผู้ให้กำเนิดยอดมนุษย์แปลงร่างบนหน้าจอทีวี ถ้าไม่มีท่าน ก็อาจจะไม่มีอุลตร้าแมนหรือไอ้มดแดงในเวลาต่อมาก็เป็นได้

**ส่วนที่พี่แดนถามมาถึงหน้ากากเจ็ดสี จากข้อมูลเขาบอกว่า เรื่องนี้นำแสดงโดย ซอนนี่ ชิบะ ที่ตอนนั้นเพิ่งเป็นดาราดาวรุ่ง ตัวพระเอกมีความสามารถในการจำแลงกายได้ 7 ชนิด มีทั้งร่างที่แต่งตัวเป็นพ่อมด ร่างที่เป็นแขกอินเดียสูบยาเส้น แต่ร่างที่ 7 คือร่างที่ใส่หน้ากากผลไม้แล้วถือปืนสองกระบอกนี่ละครับ ซึ่งยอดมนุษย์สายรุ้งเรนโบว์แมนที่แปลงได้ 7 ร่างนั้นก็เป็นงานรีเมคมาจากหน้ากาก 7 สีนั่นเอง 

nitro_n
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 07:35:11 AM »

ขอบคุณพี่Hongo มากๆครับ ข้อมูลละเอียดยิบเชียว แอบขำตรงหน้ากากเจ็ดสีนี่ล่ะครับ  ใส่หน้ากากผลไม้นี่ ไม่บอกไม่รู้เลยล่ะครับ เห็นเท่ห์ๆอยู่ พอบอกว่าเป็นหน้ากากผลไม้ อมยิ้มเลย....
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 11:02:24 AM »

วู้ยยยยยย ข้อมูลดี ๆ แบบนี้..อ่านรวดเดียวจบบบบบ
 ใครจะไปรู้ล่ะเนี่ย..หน้ากากเจ็ดสี แปลงร่างได้ถึง 7 ร่าง
 แล้วแถมยังมีตัวที่เห็นบ่อย ๆ เป็นหน้ากากผลไม้อีก ทั้ง ๆ ที่เราดู
แล้วเป็นหน้ากากฟักทอง.....555
   ข้อมูลลึก ๆ ดี ๆ แบบนี้...ไม่นึกว่า...น้องชายสุดหล่อ Hongo
จะทราบและมีข้อมูล...อย่างงี้..ต้องให้ กทม.เรียกไว ๆ ซะแล้ว
จะได้บรรจุเป็นข้าราชการเต็มตัวสักที...
   ผู้ว่าฯ กทม. สุขุมพันธ์ ท่านชายขอรับ..รีบบรรจุน้องชายผมที
......... อย่าช้า.....นะ...ขืนช้า...เดี๋ยวปรับ ครม.ปู 6 อีก จะหนาวววว
   ขอบคุณมาก ๆ ครับ....ได้ความรู้คู่กาโม่อีกเยอะ..
Hongo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 11:58:27 AM »

จริงๆผมก็มองว่าเป็นหน้ากากฟักทองเหมือนกันนะ ไม่นึกว่ามีคนมองแบบเดียวกับผมด้วย 555

ขอบพระคุณพี่แดนที่ช่วยอวยพรให้ครับ สาธุเลยครับ ตอนนี้กทม.เหลืออีก 21 คิวจะถึงลำดับผม ส่วนของกรมศุลกากรเพิ่งไปสอบสัมภาษณ์มา ประกาศเดือนหน้าครับ 
หน้า: [1]
  พิมพ์