Kamoman.com
ตุลาคม 15, 2019, 04:56:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เล่นกล้อง มองผ่านเลนส์"  (อ่าน 70377 ครั้ง)
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม
สมาชิกระดับ Super VIP

พลังน้ำใจ +2/-0

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #105 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 04:54:45 AM »

ชายหาดที่ไหนครับป๋าหวานใจ...เงียบ สงบ แทบไม่เห็นน้ำทะเลเลย
แม่บ้านกะลังเก็บทำความสะอาดชายหาดอยู่หรือครับ....
ดูภาพของป๋า cat ยามค่ำคืน...สวยเว่อร์จริง ๆ เออ...นี่ป๋า cat
ผมอยากให้ป๋า cat ส่งภาพไปช่อง 7 รายการของน้องเปรมสุดา สันติวัฒนา
บ้างจัง ระยะหลัง ๆ ภาพที่นำมาโชว์จากทางบ้าน..ไม่ค่อยประทับใจเท่าไร
นะ..ป๋า cat นะ...อยากเห็นภาพฝีมือป๋า cat ทางช่อง 7 จัง...
wanchai-555

พลังน้ำใจ +0/-0

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:38:17 AM »

บางแสนยามเช้าครับ ประมาณ8โมงน้ำทะเลจะลงไปไกลมากอย่างที่เห็น
เขาก็จะทำความสะอาดกันเป็นการใหญ่ ระยะนี้ผมติดใจบางแสนเป็นพิเศษ
เพราะลูกสาวตัวน้อยเซ้าซี้จะเล่นน้ำทะเลบ่อยๆ ใกล้ สงบ ถูก ครับ
cat
สมาชิกระดับ VIP

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 10:03:32 AM »

ป่าแดน ผมมะค่อยได้ดูทีวีหรอกครับ  

ภาพแก่งกระจาน ผมตั้งไว้ท์บาล็านซ์ไว้ที่ 8300 องศาเคลวินที่ตัวกล้อง ซึ่งจะให้โทนภาพไปทางร้อน พร้อมๆกับตั้งค่าโหมดสีแบบสีสดเอาไว้ด้วย ถ่ายออกมาก็ออกมาแดง ส้ม เหลือง เป็นหลัก(แบบสีของจริงในขณะนั้น ซึ่งวันนั้นสีของฟ้าระเบิดเลย) แต่มันมีสีฟ้าแฝงอยู่ในนั้นด้วย ก่อนย่อภาพก็กดคำสั่งออโต้เลเวลบนโฟโต้ช็อปหนึ่งครั้ง มันก็เลยออกมาแบบเนี๊ย สีฟ้าที่ซ่อนโผล่ออกมา อาจจะมีสีมาเจนต้าเกินมาบ้างจากต้นฉบับ แต่ผมว่าแปลกดีเหมือนภาพระบายสี ก็เลยเอาแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2013, 10:05:04 AM โดย cat » บันทึกการเข้า
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 01:17:54 PM »

หาดบางแสนหรือนั่นนน น้ำทะเลลดแบบนี้..นึกถึงสึนามิขึ้นที่ภูเก็ต
เมื่อตอนปลายปี 2547 เลย...ป๋าหวานใจบอกว่า บางแสนถือว่า
เป็นทะเลที่ใกล้ สงบ ถูก ช่วงเช้า ๆ จะสะอาดสะอ้านน่าพากิ๊กสักสองคน
ไปเดินเล่นตามชายหาดนิและลงเล่นน้ำที่แลเห็นไกล ๆ เล่นให้เพลิน ๆ
ปล่อยให้น้ำขึ้นมาเรื่อย ๆ แล้วพากิ๊กสองคนจมหายไปกับทะเล แล้วเรา
ก็หากิ๊กใหม่อีกสองคน.........................ในคุก......... อิอิ
Dan Darun

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 01:21:06 PM »

ป๋า cat คร้าบบบ ผมย้อนกลับไปดูภาพที่แก่งกระจานอีกแล้ว
มันสวยจริง ๆ ดูไปก็นึกไปตูจะลงสีได้ใกล้เคียงขนาดไหนฟ่ะเนี่ย
ขนาดวันนี้หยุดงาน 1 วัน กะจับสีมาระบายให้ใกล้เคียงกับภาพของป๋า
แต่เนื่องจาก..เริ่มปวดเก๊าต์ที่ฝ่าเท้าอีกแล้ว เลยขอไว้ก่อน....อิอิ
  การใช้ไว้ท์บาลานท์นี่..ผมเองตั้งแต่มีกล้องดิจิตอลมา 3 ตัวแล้ว
ไม่เคยลองใช้หรือรู้วิธีใช้ตัวนี้เลย เดี๋ยวขอเวลาศึกษาการใช้ไว้ท์บาลานท์
สักพักก่อน ถ้าไม่เข้าใจจะถามจ้า...
cat

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 03:23:14 PM »

วันนี้ไปเจอภาพที่เพื่อนๆเขาแชร์กันในเน็ต จำได้ว่าเป็นภาพของผมเอง ถ่ายไว้นานแล้ว ประมาณปลายปี 2549 (10 ธค.49) ได้โอกาสเอามาฝากซะเลย อิๆ หาต้นฉบับไม่เจอแล้ว

สถานที่ ห้วยน้ำดัง จ.เชียงใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2013, 03:51:58 PM โดย cat » บันทึกการเข้า
wanchai-555

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 03:40:39 PM »

สาวในรูปเป็นใครครับ
cat

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 03:52:59 PM »

ไม่รู้จักครับ เป็นนักท่องเที่ยวที่มาเที่ยว...
wanchai-555

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 04:06:38 PM »

ผมก็ชอบถ่ายรูปสาวๆเหมือนกัน
รูปนี้ต้องวานให้น้าไปขอถ่ายด้วย
เพราะอยากจะถ่ายด้านหน้าชัดๆ  
cat

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 06:18:33 PM »

ป๋าวันชัยมีกลเม็ดในการถ่ายภาพได้ยอดเยี่ยมจริงๆ 555

สามสี่วันก่อนกลับไปเยี่ยมนครศรีธรรมราชบ้านเดิม ได้แวะไปไหว้พระบรมธาตุฯมาครับ

ลิ๊งค์สำหรับกดดูภาพขนาดจริง
http://www.cpnfoto.com/forum/attachment.php?aid=5489
Dan Darun

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 07:32:16 PM »

พระบรมธาตุภาพนี้..เมฆสีแปลกมาก..ฝนกำลังจะตกใช่ไม๊ครับ
มุมภาพของป๋า cat เนี่ย ไม่เหมือนใครจริง ๆ มุมภาพแบบนี้สำหรับ
คนมืออาชีพเท่านั้น...ตัวผมเองที่ถ่ายภาพมาตั้งแต่ปี 2523 ด้วย
กล้องขุนแผน ยังไม่สามารถมองมุมภาพอย่างนี้ได้เลย...
   ถามจริง ๆ เถอะป๋า cat ป๋าไปเรียนถ่ายภาพ การจัดภาพ การหา
มุมภาพจากสมาคมถ่ายภาพใดหรือปล่าวครับ...
  ผมเอง..เป็นสมาชิกสมาคมถ่ายภาพแห่งประเทศไทยตั้งแต่ปี 2525
ช่วงที่ไปเรียนที่เทคนิคกรุงเทพ สมัย อ.พูน  เกษจำรัส
   ขอบคุณครับสำหรับภาพสวย ๆ ถึงมหาสวยยยยย
cat

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 08:43:43 AM »

ไม่ได้เรียนจากที่ไหนครับ อ่านและดูภาพจากในหนังสือต่างๆ รวมถึงชอบดูผลการประกวดภาพ

เรื่องของมุมมันจะเป็นโจทย์ของผมทุกครั้งที่ไปถ่ายตามสถานที่ต่างๆ นั่นคือ มองหามุมที่เป็น UNSEEN ซึ่งไม่ใช่มุมมหาชนที่ใครไปถึงก็ยกกล้องถ่ายกัน...ได้บ้างไม่ได้บ้าง

สำหรับแนวสมาคมเป้นภาพที่ถือว่าเพอเฟ็ค แต่นิยามของผมต้องได้มาจากการถ่ายแบบไม่จัด(ของสมาคมนั่นอะ จัดยันเลย 555) มันท้าทายดี

ใช่ครับ ฝนกำลังจะมา หลังจากนั้นไม่กี่นาทีก็จบ....ขึ้นไปบนฐานพระธาตุโดนไล่ลง(อิๆๆ ขอเชิญนักท่องเที่ยวลงอะครับ) เจ้าหน้าที่กลัวน้ำจะแฉะเข้ามาในวิหารที่ปูพรม

ผมเริ่มกะกล้องขุนแผนเหมือนกัน แต่เป็นปี 2520 อ.พูน อ.จิตต์ อ.เชาว์ นักถ่ายภาพรุ่นเก่าๆ รู้จักท่านหมด แต่ท่านไม่รู้จักผมหรอก 555
Dan Darun

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:04:50 AM »

พูดถึง อ.พูน อ.เชาว์ อ.จิตต์ จะมี อ.ผู้หญิงท่านหนึ่ง
ที่ผมได้รับการสอนในสมัยนั้นด้วย คือ อ.สุมิตรา ขันตยาลงกต
อ.สงคราม โพธิ์วิไล  ซึ่งสองท่านนี้ก็น่าจะเกิน 60 ปีแล้ว อิอิ
   ป๋า cat ครับ...พี่ทอม เชื้อวิวัฒน์ ตอนนี้ผมไม่ทราบข่าวคราว
ของแกเลย แต่ยังมี หนังสือ เปิดกล้องส่องโลก ที่แกทำขายอยู่ไม่กี่เล่ม
ป๋าพอทราบไม๊ครับ พี่ทอมยังอยู่หรือว่าไปดีแล้ว
cat

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:15:53 AM »

อ.ทอม หลังสุดทราบว่าโดนฟ้องล้มละลาย(ขออภัยที่กล่าวถึง) ปัจจุบันไม่ทราบข่าวคราวครับ

อ.สุมิตรา ขันตยาลงกต เคยอ่านแต่เรื่องเขียนสมัยที่ท่านอยู่เมืองนอก(เขียนลงในหนังสือถ่ายภาพ ของ ดร.ศักดา ศิริพันธ์ ม.จุฬาฯ)

อ.สงคราม ก็ยังวนเวียนเป็นวิทยากรรับสอนการถ่ายภาพอยู่ครับ ปีที่แล้วก็มาสุราษฎร์ แต่ผมไม่ได้ไปหรอก อิๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 09:17:47 AM โดย cat » บันทึกการเข้า
Dan Darun

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 11:27:22 AM »

อ.ทอม นะหรือ โดนฟ้องล้มละลายยยย ไม่น่าเชื่อ
แต่ไม่ต้องกลัวมั้ง..เพราะการฟ้องล้มละลายปัจจุบันนี้
แค่ 3 ปีก็ปลด กรมบังคับคดีส่งเรื่องการถูกฟ้องล้มละลาย
ของบุคคลหลายแสนคนส่งมาที่หน่วยงานผมเพื่อประกาศ
ราชกิจจานุเบกษา ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาซะแล้วสำหรับการ
ถูกฟ้องล้มละลาย แต่ อ.ทอม ยังมีชีวิตอยู่นะครับ...
เคยหาในอากู๋...ไม่มีรายละเอียดอะไรมากนัก...
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 123
  พิมพ์