Kamoman.com
ตุลาคม 16, 2019, 01:44:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 53 54 [55] 56 57 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เล่นกล้อง มองผ่านเลนส์"  (อ่าน 70414 ครั้ง)
cat
สมาชิกระดับ VIP

พลังน้ำใจ +0/-0

« ตอบ #810 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 09:55:25 AM »

ครั้งล่าสุดพนักงานที่ป้อมยามเขาเข้ามาคุยกับผม ตอนที่ผมกำลังส่องๆกล้องถ่ายภาพ เห็นว่าภาพพระอาทิตย์ขึ้นยังไม่ค่อยมี แถวที่ทำการมีแต่ภาพเที่ยวดูปะการัง ผมเลยบอกไปว่าถ้ามีจะเอาไปให้ครับ (ก็เขาคงคิดว่าถ่ายเล่นๆไปงั้นและไม่ได้คาดหวังจริงจังจากผมหรอก เพราะเดินถือกล้องโอลิมปัส มันดูตัวเล็กแบบคอมแพค) รอบหน้าว่าถ้าผ่านไปจะอัดไปฝากซักสี่ห้าภาพเอาไว้ติดบอร์ด
Hongo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #811 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 11:24:25 AM »

เห็นแล้วอยากไปเที่ยวเลยครับ
cat

« ตอบ #812 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:36:03 PM »

พักวนกร แต่ก็ได้แวะไปเที่ยวในตัวเมืองประจวบฯ ด้วยครับ ประจวบฯ มีสมญานามว่าเมืองสามอ่าว
คือ อ่าวมะนาว อ่าวประจวบฯ และอ่าวน้อย รอบนี้ไปครบเลย

อ่าวมะนาว

อ่าวประจวบ

อ่าวน้อย
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม
สมาชิกระดับ Super VIP

พลังน้ำใจ +2/-0

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #813 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 05:15:38 PM »

ทำไม ทำไม ท้องฟ้าของป๋า cat ถึงสวยอย่างงี้
เหมือนดั่งในหนังสือ อสท.เลย สวยจริง ๆ เห็นแล้ว
ฝีมืออย่างงี้ น่าจะเป็นทีมงานของ อสท.นะ
   ลองส่งผลงานไปให้เขาพิจารณาหน่อยดิ.....
มีเงินใช้หลายพันเชียวนา.....เชียร์ เชียร์.....
   ดูอีกครั้งทั้ง 3  ภาพ ถามว่า..ใส่ฟิลเตอร์สีฟ้าหรือปล่าว
เพราะท้องฟ้าไล่สีดีเหลือเกินนนนน
cat

« ตอบ #814 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 10:17:10 PM »

ไม่ได้ใส่ฟิลเตอร์ครับ แต่ถ่ายให้อันเดอร์และทิศทางที่ฟ้าเข้มสุด(เฉพาะบางเวลา เช่น สาย และบ่าย เที่ยงจะไม่ค่อยมีฟ้าสีแบบนี้นะครับ) จะได้ฟ้าแบบนี้หละครับ ถ้าถ่ายแบบให้แสงตามที่กล้องเลือกให้มักจะได้ฟ้าสีบางๆไปหน่อย
wanchai-555

« ตอบ #815 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 09:26:03 AM »

ป๋าแคทถ่ายออกมาสวยทุกรูปเลย
อยากรู้ว่ามาปรับแต่งอีกหรือเปล่าครับ?
เห็นแล้วอิจฉาจัง
cat

« ตอบ #816 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 11:58:06 AM »

ตอบป๋าวันชัย มาปรับแต่งเพิ่มนิดหน่อย แต่ไม่มากครับ เพราะพยายามถ่ายมาให้ได้ตามที่ต้องการมากที่สุดแล้ว โดยการตั้งค่าต่างๆบนตัวกล้องเป็นหลัก และไม่มีรีทัชใดๆ

การปรับแต่ง โดยดูจากหลังกล้องเป็นหลักครับ พอโหลดภาพลงคอมแล้วจะดูเปรียบเทียบกันแล้วก้พยายามปรับให้ใกล้เคียงกับภาพที่ได้ในจอหลังกล้องครับ (เพราะถือว่าภาพจอหลังกล้องคือภาพที่ได้ตั้งใจปรับขณะถ่ายให้เป็นเช่นนั้น)

ดูเปรียบเทียบต้นฉบับครับ ปกติดิจิตอลถ่ายมาภาพที่ลงคอมจะดรอปกว่าที่เห็นหลังกล้องพอประมาณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2014, 12:50:42 PM โดย cat » บันทึกการเข้า
wanchai-555

« ตอบ #817 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 06:34:37 PM »

แสงก่อนปรับมันจืดกว่าจริงๆด้วย แต่มันต้องดีมาจาก
องค์ประกอบก่อน ไม่งั้นปรับยังไงก็คงไม่สวยนะครับ
ผมเอากล้องของลูกมาเล่นเป็นเดือนแล้ว ก็ยังใช้ไม่ค่อยเป็น
มันไม่ง่ายเหมือนกล้องฟิลม์ โปรแกรมมันเยอะไปหมด
ผมยังไม่รู้เลยว่าปรับยังไง เคยใช้แค่3อย่าง
M-ปรับเองทุกอย่าง
P-กล้องปรับให้ หมดทุกอย่างแบบไม่ใช้แฟลช
สี่เหลี่ยมเขียวๆ-กล้องปรับให้ ถ้าแสงไม่พอแฟลชก็เด้งขึ้นมาเอง
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า มีอะไรสอนผมบ้างครับเพื่อเป็นความรู้
อยากจะเข้าใจโหมดของกล้องให้ถูกต้องครับ
wanchai-555

« ตอบ #818 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 06:47:39 PM »

ผมใช้โหมดPถ่ายในห้องนอนตอนกลางคืน กดอย่างเดียวเลยได้ภาพนี้

พอถ่ายกลางแจ้งรู้สึกจะโอเวอร์ไป

บิดมาที่Mใช้iso200F6.3speed1/100มองไม่เห็นอะไรเลย
หมดเวลาเล่นเลยไม่ได้ลองอย่างอื่นต่อครับ
cat

« ตอบ #819 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 08:57:23 PM »

ถ้าเข้าใจเรื่องการถ่ายภาพโหมดอะไรก็ได้ครับ เด๋วว่างแล้วมาเลคเชอร์ยาวนิดนึง เอาเป็นว่าโหมดสีเขียวก็คือ ฟูลออโต้ คือกล้องพยายามจัดการให้ทุกอย่างเพื่อให้ผลที่ดีที่สุด แต่จริงๆมันอาจจะไม่ดีที่สุด โหมดนี้แทบจะไม่ยอมให้ผู้ใช้บังคับกล้องได้เลย คนที่ทำอะไรยังไม่เป็นก็ถูกตั้งโหมดนี้มาให้ใช้ในเบื้่องต้น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2014, 09:00:18 PM โดย cat » บันทึกการเข้า
tucb

บนฟ้ามีดาว ในจอกมีสุรา

« ตอบ #820 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 09:05:17 PM »

งามสุดๆเลยครับฝีมือคุณ cat

cat

« ตอบ #821 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 06:33:21 PM »

งามสุดๆเลยครับฝีมือคุณ cat

ขอบคุณครับ คุณ tucb

ว่าต่อเรื่องโหมดภาพ ครับ ทบทวนกันหน่อย การถ่ายภาพคือการเปิดให้แสงผ่านเลนส์เข้าไปกระทบตัวรับภาพในปริมาณที่เหมาะสม ก็จะได้ภาพตามต้องการ
ตัวแปรในการเปิดให้แสงผ่านเข้าไปในกล้องก็คือ รูรับแสง และชัตเตอร์ ครับ สองตัวนี้ทำหน้าที่เหมือนกันแต่ให้ผลพิเศษต่างกัน

คราวนี้มาดูโหมดที่ว่าครับ เอาเฉพาะหลักๆที่ถามนะครับ
M - คือ ระบบแมนนวล คนถ่ายเปิดรูรับแสงและตั้งความเร็วชัตเตอร์เอง อาจจะต้องรู้ค่าแสงอยู่บ้าง แต่มีมิเตอร์วัดแสงเป็นบาร์สเกลในกล้องช่วย
AV- คือ ระบบที่เราตั้งหน้ากล้องเอง ส่วนชัตเตอร์กล้องจะเลือกให้ตามความเหมาะสมที่เครื่องวัดแสงมันอ่านได้นะครับ
TV- คือ ระบบที่เราตั้งชัตเตอร์เอง ส่วนรูรับแสงกล้องจะเลือกให้ตามความเหมาะสมที่เครื่องวัดแสงมันอ่านได้นะครับ
P- คือ ระบบโปรแกรม กล้องมันจับคู่ให้เองทั้งชัตเตอร์และรูรับแสง P จึงมีความคล้ายกับโหมดสีเขียวมาก แต่จะแตกต่างกันตรงที่ P อนุญาตให้คนถ่ายปรับตั้งรายละเอียดอื่นๆได้ เช่น ตั้งไอเอสโอเอง ตั้งโหมดสีเอง ไว้ท์บาล๊านซ์เองได้ รวมถึงบังคับการเปิดหรือปิดแฟลชได้ ประมาณนี้ครับ
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #822 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 07:52:25 PM »

ขอบพระคุณมากครับป๋า cat สำหรับรายละเอียดของโปรแกรม
หรือโหมดของกล้อง บางตัวผมไม่เข้าใจเลย พอได้อ่านแล้วก็โอเคครับ
ต้องลองปรับดูหลาย ๆ อย่าง
    ผมมีข้อข้องใจสำหรับกล้อง FujiFilm รุ่น HS20EXR
เมื่ออาทิตย์ก่อนไปน้ำตกเจ็ดสาวน้อย กะจะปรับความเร็วให้ต่ำกว่า 60
หรือช้ากว่านั้น เพื่อให้ได้น้ำตกที่นุ่ม ๆ ไม่แข็งกระด้าง ปรากฎว่า...
ปรับ ISO ไปได้แค่ 100 กล้องก็ไม่มีต่ำกว่านั้นแล้ว
   นั่นคือผมปรับมาที่โหมด M แล้วนะ กล้องรุ่นนี้
สามารถทำให้ต่ำกว่า 100 sec ได้ไม๊ครับ...
   (ถามจริงนะ ซื้อกล้องใหม่เลยพ่อคู๊นนนนนน อิอิ)
wanchai-555

« ตอบ #823 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 09:25:24 PM »

ขอบคุณป๋าcatครับที่กรุณาอธิบายโหมดการใช้ ทีนี้กระจ่างเลยครับ
ส่วนที่นู๋แดนถาม ผมขออนุญาตตอบนะครับ
iso-เป็นความไวแสง ที่เห็นในกล้องของผมต่ำสุดก็100เหมือนกัน
สปีดชัตเตอร์-คือความไวในการเปิดและปิดของชัตเตอร์
               ที่นู๋แดนบอกว่า100 sec
               ผมเข้าใจว่าเป็นสปีดชัตเตอร์
รูรับแสง-คือความกว้างของม่านชัตเตอร์
ทีนี้ถ้าจะตั้งสปีดชัตเตอร์ต่ำเพื่อให้น้ำดูนุ่มนวล แล้วใช้iso100
ก็ต้องเปิดรูรับแสงให้แคบลงเพื่อชดเชยสปีดชัตเตอร์กับiso
ที่อธิบายมานี่เป็นความรู้เมื่อใช้กล้องฟิล์มนะครับ ถ้าเป็นกล้องดิจิตอล
ต้องรอป๋าcatมาขยายความครับ

cat

« ตอบ #824 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 10:10:02 PM »

ISO คือค่าความไวในการจับแสงของตัวเซ็นเซอร์รับภาพครับ ในสมัยฟิล์มก้อคือที่เรียก ฟิล์ม 100 200 400 เลขน้อยก็ไวต่อแสงน้อยกว่าเลขเยอะ
คราวนี้ในยุคดิจิตอล มันใช้เซ็นเซฮร์รับแสง ข้อพิเศษในเซ็นเซอร์ก็คือ มันสามารถทำตัวเองให้ไวแสงได้หลายระดับเลยหละ เป้นช่วงตามที่ดรงานออกแบบมา
เช่น จาก ไวแสงระดับ 100 ไปจนถึง 6400 ถ้าเป็นสมัยกล้องฟิล์มก็ซื้อฟิล์มแต่ละความไวกันเป็นลังหละครับ 555

คราวนี้พูดถึงหลักการถ่ายน้ำตกให้นุ่มๆ มีตัวแปรหลักคือสปีดต้องต่ำ คือเปิดรับแสงนานหน่อย กระแสน้ำมันจะได้ดูไหลยาวนุ่มฟุ้ง คือต้องตั้งสปีดชัตเตอร์ก่อน เวลาที่ใช้ๆกัน
ก็ 1 วินาที หรือมากกว่านั้นอีกหน่อย  ระบบที่อนุญาตให้ตั้งสปีดก๋อนก็คือ M และ S(ในแคนนอน เรียก TV) ปัญหาที่พบคือเวลาไปกลางวันใช้สปีดขนาดนี้แสงมันเว่อร์มาก
ต้องลดหน้ากล้องให้แคบสุดและใช้ ISO ให้น้อยสุด เช่น 100 ตามกล้องป๋าแดน ก็ยังไม่สามารถถ่ายได้เพราะแสงมันยังโอเว่อร์ไป ดังนั้น คนถ่ายภาพจะไปถ่ายน้ำตกแบบนี้กันตอนแสงน้อยๆครับ เช้ามืด หรือตอนเย็นมากๆ หรือถ้าเป้นกลางวันน้ำตกที่อยู่ในร่มไม่โดนแสงก็พอใช้ได้

ทั้งนี้การถ่ายแบบ M คือตั้งสปีดเป็นหลัก สมมติ 2 วิ. เลือกหน้ากล้องแคบๆ ซัก เอฟ 16-22 ลด ไอเอสโอ เหลือ 100 ถ่ายทดสอบ แล้วดูภาพที่ได้ครับ ถ้ามืดไป ก็อาจจะเพิ่มหน้ากล้องให้กว้างอีกหน่อย หรือเพิ่มไอเอสโอแทนก็ได้ แล้วถ่ายใหม่จนกว่าได้แสงตามที่ต้องการ จะเพิ่มขนาดไหนก็แล้วแต่ชอบจนกว่าได้ภาพพอดี  ถ้าปัญหากลายเป็นลดทุกอย่างตามที่ว่าจนสุดแล้วภาพยังสว่าง ก็ต้องรอไปถ่ายตอนแสงน้อยกว่านี้ เพราะมันเป็นข้อจำกัดแล้ว

แต่ในการถ่ายภาพ บางครั้งไม่อาจจะรอสภาพแสงที่ต้องการได้ เขาได้สร้างเครื่องมือลดแสงเอามาสวมหน้าเลนส์ นั่นคือ ฟิลเตอร์ ND เหมือนกระจกรมควันเอาไว้บังแสงตอนดูสุริยุปราคา ใช้ได้เหมือนกัน ราคา ND ก็มีตั้งแต่หลักพันไปจนถึงหลายๆพันแล้วแต่ความเข้มที่ลดได้หรือคุณภาพกระจก

เอาเป็นว่า ระบบ S และ TV ยังไม่ต้องแนะนำนะครับ ถ้าสนใจค่อยมาต่อใหม่
ปล. กล้องป๋าแดน ชัตเตอร์ต่ำสุดได้ 30 วินาที ปรับได้ในโหมด M ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2014, 10:26:33 PM โดย cat » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 53 54 [55] 56 57 ... 123
  พิมพ์