Kamoman.com
ตุลาคม 15, 2019, 04:47:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 49 50 [51] 52 53 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เล่นกล้อง มองผ่านเลนส์"  (อ่าน 70374 ครั้ง)
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม
สมาชิกระดับ Super VIP

พลังน้ำใจ +2/-0

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #750 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 03:53:08 PM »

หัวหิน เป็นถิ่นสำราญ
เสียดายนะ ที่น้อง Hongo
ไม่ได้เอากล้องไป เพราะขี้เกียจ
สะพายกล้อง เอา...ไม่เป็นไร...
ได้มือถือถ่ายภาพมาก็ยังดี
      หัวหินนี่พี่แดนก็ไม่ได้ไปมาหลายปีแล้ว
ได้แต่เฉียด ๆ ตอนขากลับจากปราณบุรี
แล้วหลงเลยไปหัวหิน รถติดเอาเรื่อง
กว่าจะโผล่พ้นเล่นเอาร่วม 2 ทุ่ม อิอิ
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

« ตอบ #751 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 04:06:46 PM »

ลูกผลไม้อะไรไม่ทราบ  เห็นมันห้อยโทงเทง
อยู่ที่ต้น เอ้ย เถาของมัน ข้าง ๆ บ้านนี่แหละ
ถ่ายภาพไว้นานแล้ว  ไม่รู้ว่า...เคยเอาภาพลง
หรือยังนะ....

cat
สมาชิกระดับ VIP

พลังน้ำใจ +0/-0

« ตอบ #752 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 09:01:01 AM »

ครับ ป๋าแดน เวลานั่งห้อยขาที่แพเนี่ย ตอนเที่ยงๆแสงส่องลงในน้ำเป็นสีเขียวสวย แต่ก็บ่งบอกถึงความลึกค่อนข้างมาก หวาดเสียวอยู่เหมือนกัน... 
Hongo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #753 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 09:41:18 AM »

พอดีนั่งรถตู้ไป แล้วไปเช่ามอเตอร์ไซค์ขี่เที่ยวครับ เลยไม่อยากเอากล้องไป แหะๆ ว่าแต่มันคือลูกอะไรครับนั่น
Dan Darun

« ตอบ #754 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 12:13:49 PM »

จะว่าลูกรังนกก็เหมือนจะใช่ เมื่อวานเย็นกลับไป
ยังเห็นเถาเลื้อยมันอยู่เลย แต่ลูกมันยังเขียว ๆ
และมีเหมือนรังนกหุ้มอยู่ ไม่ใช่รังนกจริง ๆ นะ
เป็นธรรมชาติของเขา
     น้ำเหนือเขื่อนนี่ ผมไม่กล้านั่งห้อยขาลงไป
ในน้ำหรอกกกกก ผมนึกถึงเรื่องฉลาม เรื่องจอว์
เรื่องผีดึงขา อะไรทำนองนี้  เสียยวววววววววว
cat

« ตอบ #755 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 12:36:22 PM »

ลูกอะไรของป๋าแดนนั้น ผมก็เคยเห็นบ่อยๆตอนเด็กๆครับ ตอนนี้ไม่ค่อยเจอแล้วครับ
เอาภาพพระธาตุไชยามาฝากอีกหละ อิๆๆ ของใกล้ตัว ไม่ได้แต่งสีนะครับ
ถ่ายมามืดกว่านี้ เอามาดึงให้สว่างในคอมฯเพียงอย่างเดียว

Dan Darun

« ตอบ #756 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 04:00:28 PM »

เห็นแล้วววว ต้องบอกว่า...งามจับใจ
แสงสีมันช่างได้ใจจริง ๆ น้อยคนนัก
น้อยกล้องนักที่จะถ่ายภาพได้สีสรรแบบนี้
ถึงแม้จะดึงสีจากคอมบ้างก็ตาม...
  สำหรับลูกรังนกมั้งครับ เหมือนจะเริ่มมีอีกแล้ว
ข้างบ้านนี่แหละ....อิอิ เดี๋ยวถ่ายภาพมาให้ดูใหม่
cat

« ตอบ #757 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 04:34:03 PM »

เห็นแล้วววว ต้องบอกว่า...งามจับใจ
แสงสีมันช่างได้ใจจริง ๆ น้อยคนนัก
น้อยกล้องนักที่จะถ่ายภาพได้สีสรรแบบนี้
ถึงแม้จะดึงสีจากคอมบ้างก็ตาม...
  สำหรับลูกรังนกมั้งครับ เหมือนจะเริ่มมีอีกแล้ว
ข้างบ้านนี่แหละ....อิอิ เดี๋ยวถ่ายภาพมาให้ดูใหม่

แหะๆ ไม่ได้ดึงสีครับป๋า ดึงสว่างอย่างเดียว..สีตั้งโหมดสดๆมาจากในกล้องก่อนถ่ายแล้วครับ
Dan Darun

« ตอบ #758 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 09:46:00 PM »

สีตั้ง Mode สด ๆ แบบไหนครับ
ป๋า cat แนะนำเทคนิคตรงนี้หน่อยซิ
ต้องปรับไปที่ Mode ที่สัญลักษณ์อะไร
ถึงจะได้สีสด ๆ  แบบนี้.....
    วันก่อนไปถ่ายงานทำบุญ 100 อ.คำนวน
ที่วัดดุสิตาราม เจอช่างภาพชื่อพี่ ZOR
เลยคุยกัน ถามความรู้พี่ซอว์เรื่องถ่ายภาพดอกไม้
อย่างไรสีถึงออกมาจะได้อย่างใจและเห็นภาพ
ไม่สว่างหรือเว่อร์อย่างเป็นอยู่
   พี่ซอว์ แนะนำให้กดปุ่ม +ดำ - ขาว
ใกล้ๆ  ชัตเตอร์ แล้วหมุนปุ่มกลม ๆ ให้ลดลงไป
ที่ขีดลบ 1-3 step โอ๋วววว ได้อย่างใจเลย อิอิ

cat

« ตอบ #759 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 07:06:15 PM »

สีตั้ง Mode สด ๆ แบบไหนครับ
ป๋า cat แนะนำเทคนิคตรงนี้หน่อยซิ
ต้องปรับไปที่ Mode ที่สัญลักษณ์อะไร
ถึงจะได้สีสด ๆ  แบบนี้.....
    วันก่อนไปถ่ายงานทำบุญ 100 อ.คำนวน
ที่วัดดุสิตาราม เจอช่างภาพชื่อพี่ ZOR
เลยคุยกัน ถามความรู้พี่ซอว์เรื่องถ่ายภาพดอกไม้
อย่างไรสีถึงออกมาจะได้อย่างใจและเห็นภาพ
ไม่สว่างหรือเว่อร์อย่างเป็นอยู่
   พี่ซอว์ แนะนำให้กดปุ่ม +ดำ - ขาว
ใกล้ๆ  ชัตเตอร์ แล้วหมุนปุ่มกลม ๆ ให้ลดลงไป
ที่ขีดลบ 1-3 step โอ๋วววว ได้อย่างใจเลย อิอิ

ป๋าแดนใช้กล้องรุ่นไหนอะครับ โหมดสีสดก็ตั้งในโหมดภาพอะครับ เลือกพวก VIVID โดยปกติถ้าไม่ได้มาตั้งเองกล้องจะตั้งค่าโหมดสี STANDARD มาให้ นอกจากนั้นเรายังสามารถไปปรับตั้งในโหมดภาพ CUCTOM คือจะเอาสีสดขนาดไหน เข้มอ่อนขนาดไหน คมชัดขนาดไหน ก็ทำได้ครับ แต่ข้อแนะนำอย่าให้สดมากเกินไป ไม่งั้นก็ดูเละไปนะครับ กลายเป็นแฟนตาซี อิๆๆ

สำหรับการใช้โหมดถ่ายภาพแบบออโต้ทั้งหลาย กล้องจะวัดแสงเองตามค่าที่โรงงานตั้งมา บางทีไม่ตรงใจผู้ถ่าย เลยต้องมีปุ่มชดเชยแสงมาให้ครับ สามารถชดเชยไปทางลบคือให้มืดลง หรือไปทางบวกคือให้สว่างขึ้น ตามใจผู้ถ่าย (ก็ที่เขาแนะมานั้นแหละครับ อิๆ) ต้องพยายามใช้นะครับ จะทำให้เราคุมแสงได้เองเหมือนปรับแมนนวลเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2014, 10:15:25 AM โดย cat » บันทึกการเข้า
Dan Darun

« ตอบ #760 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 07:40:48 PM »

ใช้กล้อง Fujifilm รุ่น HS20EXR ครับ
ตอนนี้น่าจะ HS50 แล้วมั้ง อิอิ
  หยิบกล้องมาดูแล้ว ปรับไปที่ Fine
ไปเลย  ความคมชัด เอา มาก ไปเลย เพิ่งสังเกตเห็นว่า
เมื่อปรับภาพไปที่ Fine จะได้ 310 ภาพ แต่เมื่อ
ปรับภาพไปที่ STD  จะได้ 495 ภาพ ของ 2 G
   ผมจะลองตั้งแบบ Fine ดู จะดูซิว่า ภาพออกมา
จะถูกใจไม๊ จะมารายงานให้ทราบเด้อค่าเด้อ
cat

« ตอบ #761 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 10:33:57 AM »

FINE อะ ไม่ได้เกี่ยวกะการเลือกสีสดโดยตรงนะครับ มันเกี่ยวกะคุณภาพการบีบอัดเม็ดสีเก่อนที่จะบันทึกเป็นภาพ FINE คือบีบอัดน้อย แสดงว่าไฟล์ภาพจะเนียนกว่า STD และจะต้องใช้พื้นที่เก็บเยอะกว่าเข้าไปด้วย ทำให้กินเมมเยอะกว่า โดยจะเห็นว่าจำนวนภาพที่ถ่ายจะได้น้อยกว่า

สำหรับการกำหนดให้ไฟล์ภาพมีสีสด ในฟูจิตัวนี้ก็น่าจะต้องไปเลือกใช้โหมดสีภาพที่ เกี่ยวกับคำว่า Film Simulation Velvia / VIVID การเลือกโพรไฟล์สีภาพแบบนี้จะจำลองสีภาพมาจากฟิล์มสไลด์ฟูจิ Velvia ซึี่งออกแบบมาให้ภาพถ่ายมีสีสันเข้มข้นเป้นพิเศษครับ ภาพที่ถ่ายก็จะออกแนวไปทางสดกว่าปกติ ลองดูนะครับ

กล้องรุ่นนี้เป็นประเภทที่เรียกว่า DSLR-Like คือทำรูปทรงคล้ายๆกล้องใหญ่ แต่ตัวรับภาพยังเป็นกล้องคอมแพคอยู่ ดังนั้นการถ่ายภาพไม่ควรใช้ ISO สูงกว่า 400 โดยไม่จำเป็น จึงจะให้ภาพที่ดูสวยคมชัดอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2014, 04:17:47 PM โดย cat » บันทึกการเข้า
Dan Darun

« ตอบ #762 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 07:58:10 PM »

OK เลยป๋า cat ผมปรับได้แล้ว พอบอกว่า ต้องปรับไปที่ Velvia
ที่มาจากฟิล์ม Velvia ของ Fuji ผมเห็นแล้ว ในช่องจำลองฟิล์ม
ผมปรับไปที่ ตัว V  สดใส  แล้วครับ ขอบพระคุณยิ่งครับบบบบ
Dan Darun

« ตอบ #763 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 07:59:20 PM »

ส่วนปรับภาพไปที่ Fine นั้น จะลองดูสักพักครับ....
ภาพจะมีความละเอียดและเนียนมากกว่า ผลเป็นประการใด
จะมาแจ้งให้ทราบตรงนี้ครับผ๊มมมมม
Hongo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #764 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 09:15:34 AM »

ขออนุญาติฝากภาพครับ ให้ทายว่าแยกอะไรเอ่ย

พอดีไปงานแถลงข่าวเกมเศรษฐีที่วัยรุ่นกำลังฮิตมา เจอเซเลบ
หน้า: 1 ... 49 50 [51] 52 53 ... 123
  พิมพ์