Kamoman.com
ตุลาคม 16, 2019, 01:40:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เล่นกล้อง มองผ่านเลนส์"  (อ่าน 70411 ครั้ง)
cyborg0011
Administrator
สมาชิกระดับ Super VIP

พลังน้ำใจ +0/-1

« ตอบ #345 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 02:26:57 PM »

"ให้เช่าห้องค้าขายด่วน

ตัองการเปิดร้านขายโทรศัพท์มือถือ

ต้องการเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่น

บริษัทเพชรจำปาเปอร์เฟ็ตจำกัด"

พอแกะได้แค่นี้ไม่รู้ว่าพอจะจีบสาวลาวได้หรือยังครับท่าน
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

พลังน้ำใจ +2/-0

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #346 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 03:01:52 PM »

ไอ๊...หย๊า....ท่าน cybrog0011 อ่านซะปร๋อออเชียว..
อย่าว่าแต่สาวลาวเลยยยย แถมกัมพูชาให้อีกคนยังไหวนะท่านนะ...
"สุขะเพียบละออ" อิอิ
cat
สมาชิกระดับ VIP

พลังน้ำใจ +0/-0

« ตอบ #347 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 03:10:14 PM »

ป๋าแดน ขอบคุณครับเรื่องประกวดภาพ ผมก็คงไม่สะดวกอยู่ดีหละ อิๆๆ
ลูกสาวป๋าวันชัย ท่าทางดุเอาเรื่องเหมือนกันนะ 555

ไม่ค่อยมีภาพครับ แวะมาโพสอีกซักภาพวันนี้
วัดทุ่งเซียด อ.พุนพิน จ.สุราฎร์ธานี หนะครับ ไปมาเมื่อเดือนก่อน

wanchai-555

« ตอบ #348 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:08:26 PM »

ภาษาลาวดูๆก็คล้ายๆกับไทย แต่ยากตรงที่เราติดกับภาษาไทย
ผมอ่านทีแรกว่าให้เบิ่งร้านถ้าขายก่อน มันก็เลยไม่รู้เรื่อง
รูปของป๋าcatงามอีกแล้วครับ
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

« ตอบ #349 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 07:55:40 PM »

ป๋า cat ผมเพิ่งเคยได้ยินชื่อวัดนี้ของ อ.พุนพุนนะเนี่ย
วัดทุ่งเซียด  เอ...วัดนี้อยู่ตรงไหน ส่วนไหนของ อ.พุนพิน ครับ
ถ้าไปเยี่ยมแม่ยาย พี่เมีย น้องเมีย ที่สุราษฎร์ จะแวะไปดูบ้าง...
ภาพออกมา...ชอบจริง ๆ มุมมองภาพของป๋า cat น่าทำนิตยสาร
ทองเที่ยวจริง ๆ ....ฝีมือแบบนี้ นพดล กันบัว ก็เถอะ..ชิดซ้ายยยยย
cat

« ตอบ #350 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:10:19 PM »

ขอบคุณครับป๋าวันชัย

วัดทุ่งเซียดอยู่ทางไป อ.เคียนซา ครับ ต.กรูด ห่างจากตัวจังหวัดราวๆ 30 กว่า กิโล ตอนนี้กำลังก่อสร้างโบสถ์กลางน้ำอยู่ครับ ว่างๆเดี๋ยวเอามาให้ดู
แหมป๋าแดนครับ อย่าเอาผมไปเปรียบเทียบกะคุณนพดล แกเลย นั่นระดับประเทศ ระดับสมาคมแล้ว ผมอะบ้านนอก 555

นี่ครับภาพโบสถ์เต็ม อยู่บนเรือกลางน้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 08:14:52 PM โดย cat » บันทึกการเข้า
Dan Darun

« ตอบ #351 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:22:37 PM »

โอ๊ะ....แม่เจ้า...อย่างงี้ ..ไม่ใช่วัดทุ่ง วัดดอนแล้ว
ผู้ที่จะสร้าง หรือ พระสงฆ์ที่จะสร้างแบบนี้ได้...ต้องไม่ธรรมดา
ต้องได้รับการสนับสนุนจากหลายๆ  ฝ่าย และเรื่องปัจจัยที่ต้องใช้
จำนวนมาก การออกแบบจากสถาปนิกหรือวิศวกร..
   วัดทุ่งเซียด...ถ้าสร้างเสร็จสมบูรณ์ ผมว่า..น่าจะเป็นวัด
ที่เป็นแหล่งท่องเที่ยวได้อีกแห่งหนึ่งของสุราษฎร์ทีเดียว
   ภาพของป๋า cat มันโดนใจและสีเย็นตาจริง ๆ เป็นภาพโทนฟ้า
ที่เห็นแล้ว...ตาสว่างงงงงดีจัง
   อ้อ..เพิ่งสังเกตเห็น....ตัวเจดีย์สร้างอยู่บนพื้นดินกลางน้ำหรือครับ
มีสะพานเชื่อมต่อใช่ไม๊ครับ...
cat

« ตอบ #352 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:55:12 PM »

สร้างบนดินครับ รอบๆเป็นที่ลุ่มเลยขุดออกให้เป็นบึงแล้วสร้างคันดินล้อมรอบ ไขน้ำเข้าไป กลายเป็นเรือลอยอยู่กลางบึงเลย เขาออกแบบมาแบบนี้ครับ เห็นว่ามีกลุ่มทุนจาก กทม. สนับสนุนด้วย ศิลปะรอบๆใช้ปูนปั้นงานช่างเพชรบุรีครับ อีกนานกว่าจะเสร็จครับ

เจดีย์ด้านหน้าแบบใกล้ๆ

อยู่ระหว่างก่อสร้างครับ
Dan Darun

« ตอบ #353 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:23:50 PM »

ยิ่งเห็น ยิ่งตลึง กับความอันวิจิตรของวัดทุ่งเซียด
ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ วัดทุ่ง วัดดอน กลางป่า กลางทุ่งนา
สามารถสร้างได้อย่างสวย อลังการงานสร้างมาก ๆ
 บอกแล้วไง...การจะสร้างวัดและสถาปัตยกรรมแบบนี้ได้
ต้องไม่ใช่บุคคลธรรมดา ชาวบ้าน ชาวเมืองแบบเรา ๆ
  อย่างน้อยต้องมีหัวเรือใหญ่ที่มีทุนหนา มีอำนาจ มีบารมี
สามารถดึงกลุ่มทุน กลุ่มศิลป จ้างช่างศิลป์ ฯลฯ
Dan Darun

« ตอบ #354 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:27:11 PM »

ผมขอให้โครงการสร้างวัดทุ่งเซียด เสร็จสมบูรณ์ โดยเร็วเถอะ
เพราะจากประสบการณ์เรื่องราวที่เห็นและทราบมาหลาย ๆ อย่าง
การสร้างวัดที่สวยงาม วิจิตรพิศดารแบบนี้ กลัวจะมีเลศนัย แอบแฝง
การฟอกเงิน หรือนำเงินมาร่วมบริจาคสร้างวัด สร้างสถานที่ให้กับศาสนา
แล้วได้รับการยกเว้นภาษีอย่างน่าพอใจ....
    (เป็นความคิดเห็นส่วนตัว หากผิดก็ต้องขออภัย)
 สถานที่ที่ยังไม่ได้เสร็จ....ถ้าเสร็จ ป๋า cat และท่านทั้งหลายเอ๋ย...
สุราษฎร์ธานี จะมีสถานที่ท่องเที่ยวสวยงามระดับภาคใต้ หรือระดับ
ประเทศเลยก็เป็นได้......
Dan Darun

« ตอบ #355 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:28:07 PM »

อย่าให้เหมือนหรือคล้ายกับเหตุการณ์ของพระเณรคลำเลย สาธุ
wanchai-555

« ตอบ #356 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:04:40 PM »

วันนี้ไปพิ'โลกมาเอารูปพระมาฝาก
พื้นเป็นหินแกรนิตสะท้อนสวยมาก
otaku

« ตอบ #357 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:23:39 PM »

นอกจากพื้นแกรนิตสะท้อนเงาจะสวยแล้วยังสื่อความหมายได้อย่างมีชั้นเชิงด้วยครับ

j+w2112

« ตอบ #358 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 09:38:03 AM »

นอกจากพื้นแกรนิตสะท้อนเงาจะสวยแล้วยังสื่อความหมายได้อย่างมีชั้นเชิงด้วยครับ

นอกจากความสวยงามแล้ว ผมว่า ปลอดภัยด้วยครับ
เวลาปักธูป จุดเทียน แล้วเกิดพลั้งเผลอทำตกหล่น ก็ไม่เป็นเชื้อไฟ
จะดีหน่อยบางที่ ก็จะมีถาดอลูมิเนียมพับขอบขนาดใหญ่ รองรับตลอดพื้นที่

พูดถึงจุดนี้ก็ อดเป็นห่วงในวัดหลายๆแห่งไม่ได้
ตรงหน้าพระประธาน หรือจุดที่ให้กราบไหว้อธิษฐานปักธูป ปักเทียน
ก็ยังเห็นเป็นพื้นไม้ หรือปูเสื่อน้ำมัน แต่ที่่น่าวิตกกว่า ก็ที่เป็นพื้นพรมผืนใหญ่ปูรองนี่ละครับ

จะยกเลิกเแปลี่ยนใหม่ก้คงจะลำบาก ถ้าวัดไหนท่านเจ้าอาวาสไม่ประมาท
ทางวัดก็จะจัดเตรียมกระถางให้ไว้ปักธูปเทียนที่ข้างนอก ด้านหน้่าโบสถ์ไปเลย

ข้างในโบสถ์ ก็ให้ญาติโยม เข้ามากราบไหว้ ขอพร อธิษฐาน และนั่งสมาธิอย่างเดียว
Dan Darun

« ตอบ #359 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 12:14:29 PM »

ป๋าหวานใจขอรับ...นี่ไม่ใช่วัดพระมหาธาตุ ที่มี
พระพุทธชินราชนี่นา...  วัดไหนครับเนี่ย....สวยมากกกก
ถ้าไปจะแวะไปถ่ายภาพมาบ้าง... มีอีกสักภาพสองภาพไม๊ครับ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 123
  พิมพ์