Kamoman.com
ตุลาคม 21, 2019, 12:19:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หิรัญ อยู่สุภาพ แดน สนธยา และ แดน ดรุณ คนบ้านทุ่งบ้านนา นครสวรรค์  (อ่าน 26960 ครั้ง)
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม
สมาชิกระดับ Super VIP

พลังน้ำใจ +2/-0

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 01:22:11 PM »

เมื่อก่อนนี้ บริเวณรอบ ๆ บ้านที่เห็นหญ้าเขียว ๆ นี่ เตียนโล่ง
วิ่งเล่นประจำ  พื้นใต้ดินก็เอี่ยม นั่งเล่น นอนเล่น บนเปลญวน
หรือปูเสื่อนอนก็สบาย เย็นดี  รอบ ๆ บริเวณบ้านก็เตียนโล่ง เดินไปเดินมา
รอบ ๆ บ้านสะดวกมาก
    อ้อ...ที่หัวบันไดบ้านมีอ่างล้างเท้าด้วยนะ ก่อนจะขึ้นบ้าน
ต้องล้างเท้าในอ่างนี้ก่อน ถ้าจำไม่ผิด บ้านอื่น ๆ ก็มีนะ เหมือนเป็นวัฒนธรรม
หรือประเพณีมั้ง  แต่ระยะหลัง ๆ ไม่ค่อยเห็นมีแล้วนะ
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 01:24:21 PM »

ไม่รู้ว่าที่หมู่บ้านอื่นมีอ่างล้างเท้าแบบบ้านผมหรือปล่าว
    เห็นรูปบ้านเก่าแล้ว....มันเศร้าใจนิ.....เวลามันฆ่ารูปธรรมไปหมด
แม้แต่ตัวเรา รูปร่างหน้าตา เฮ้อ...ตูไม่อยากแก่ ตูอยากหนุ่ม หน้าตึง
แข็ง แรงดีตลอด อิอิ
Dan Darun

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 04:18:31 PM »

เพิ่งสังเกตเห็นว่า...กระทู้แนะนำตัวผมเอง...
ขึ้นมาถึงหน้าที่ 5 แล้ว นี่ถ้าผมกว่าจะจบแนะนำตัวของผม
ที่มีเรื่องราวอีกมากมายจะมาเล่า บอก เม้าท์ มิปาเข้าไป 100 หน้ารึ
แล้วใครจะมาตามอ่านกันฟ่ะเนี่ย......ไปเขียนหนังสือเป็นเล่มพิมพ์ขาย
ดีกว่ามั้ง อิอิ
     เอ้า...รู้จัก ด.ช.หิรัล อยู่สุภาพ มา 5 หน้าแล้ว มาดูรูปพ่อแม่เขา
หน่อยเป็นไร หน้าตาเป็นอย่างไร แล้วหิรัลเนี่ยเหมือนใคร....อิอิ

Dan Darun

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 04:25:14 PM »

รูปแม่เนี่ย ถ่ายไว้เมื่อประมาณ 2532 ผมพาแม่ไปถ่ายภาพ
ที่ร้านถ่ายภาพแถวสุทธิสาร รู้จักกัน ร้านนี้ก็ยังอยู่ แต่เปลี่ยนเป็น
ระบบดิจิตอลไปแล้ว
     ส่วนรูปพ่อ น่าจะถ่ายภาพไว้นานแล้ว เพราะปี 2515
ผมก็เห็นรูปพ่อรูปนี้แล้ว คาดว่าน่าจะถ่ายภาพไว้ประมาณสักปี 2510 หรือก่อนหลัง
บวกลบไม่น่าเกิน 2-3 ปี

นอกจากที่บ้านผมจะมีรูปพ่อรูปนี้แล้ว ที่ศาลาการเปรียญวัดวังม้า
หลังเก่า ก็มีรูปพ่อผมรูปนี้ขนาดใหญ่ (11x14 นิ้ว) แขวนอยู่ด้วย
booska
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 04:30:34 PM »

นี่ถ้าลุงแดนเช็คย้อนไปเรื่อยๆเหมือนเรื่อง ROOTS

จะพบว่ามีบรรพบุรุษเป็นเจ้าอยู่ที่ ลับแลนคร เชียวนะ

Dan Darun

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 04:31:15 PM »

ตอนที่ผมบวชพระเมื่อปี 2530  รูปพ่อผมก็ยังแขวนอยู่ที่ศาลาวัด (หลังเก่า)
ที่เป็นเรือนไม้กระดานแบบศาลาวัดรุ่นเก่า ๆ
    ปัจจุบันไม่รู้ว่า...รูปพ่อผมที่แขวนอยู่ที่ศาลาวัดไปไหนแล้ว เพราะได้ถูกปรับปรุง
เป็นศาลาการเปรียญหลังใหม่ ใหญ่โต สวยงาม
   หลายคนถามผมว่า...ทำไมถึงมีรูปพ่อมาแขวนที่นี้ ไม่มีใครให้คำตอบผมได้
แต่เดา ๆ กันว่า น่าจะเป็นผู้บริจาคหรือถวายเงิน หรือถวายไม้ หรือสิ่งของ ให้สร้าง
ศาลาวัดหลังเก่านี้มากพอสมควร จึงนำรูปมาติดไว้
 เคยถามแม่ดู แม่ก็บอกว่าไม่รู้
เหมือนกัน   เอวังงงงงงงงง
Dan Darun

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 04:34:57 PM »

ข้อคิดเห็นของป๋า booska  โดนใจมากกกก  555
ขอบคุณครับที่กรุณามาอ่านชีวประวัติหนุ่มบ้านทุ่ง อิอิ
  ก่อนจะรุ่ง                     และจะริ่ง   ในกาโม่แมน   
bigtao
สมาชิกระดับ VIP

พลังน้ำใจ +0/-0

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 04:45:34 PM »

ป๋าแดน หน้าเหมือนพ่อแบบสำเนาถูกต้องทีเดียว

ace2010

พลังน้ำใจ +2/-1

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 04:53:48 PM »

ป๋าแดน หน้าเหมือนพ่อแบบสำเนาถูกต้องทีเดียว

ผมกลับดูว่า หน้าเหมือนแม่มากกว่าครับ

ช่วงจมูก,ปาก เนี่ย ใช้ มิต้า ชัดๆ เลย
gaiyasit
สมาชิกระดับ VIP

0(^_^)0

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 06:57:20 PM »

ผมว่าปู่แดนเหมือนพ่อนะ ทรงจมูกใหญ่ ใช่เลย
ของคุณแม่จมูกจะทรงยาวๆ

Call Me
สาวกกาโม่แมน VIP เบื้องต้น

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 07:09:25 PM »

ชอบ ทรงบ้านไม้ไทย ยุคนี้เหมือนกันครับ...ชอบโดยเฉพาะบันได ที่ทำขึ้นช่วงกลางบ้านทั้งหลังแบบนี้..ผมว่าดูคลาสสิคมากๆ

อ่านที่พูดถึง  อ่างล้างเท้า  ผมก็กำลังอยากได้อยู่เหมือนกัน มันจะเป็ฯอ่างสีเหลี่ยม และมีที่ยืนนุนขึ้นมาสี่เหลี่ยมช่วงกลางอ่าง ในอ่าง
ซึ่งเวลาใส่น้ำ น้ำจะใส่ไม่ให้ท่วมที่ยืนในอ่าง เวลาล้างเท้า ก็ก้าวไปยืนตรงที่ยืนในอ่างที่นูนขึ้น และก็ใช้เท้า วักน้ำล้างเท้า...
ผมเคยเห็นเป็นปูนสีปูนธรรมดา กับ ที่เป็นปูนแดง...ผมชอบแบบปูนแดง..ตอนนี้ก็เล็งไว้ที่หนึ่งกำลังจีบ อยากซื้อมาเก็บไว้แต่งบ้านเหมือนกันครับ...

cyborg0011
Administrator

พลังน้ำใจ +0/-1

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 12:31:15 AM »

น่าเสียดายที่บ้านเก่าหลังงามในลักษณะไทยประยุกต์นี้รื้อขายไปแล้ว ไม่งั้นจะเป็นแหล่งศึกษาเรื่องเรือนไทยได้ในอนาคตทีเดียว
toranong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 09:29:51 AM »

ผมว่าเหมือนพ่อ อย่างกับแกะ  อ่างล้างเท้าเคยใช้เหมือนกันนะ  แต่เป็นบ้านคนอื่น บ้านคนมีฐานะหน่อย

อย่างบ้านกำนัน  บ้านผู้ใหญ่   อย่างเราๆมันห้องแถวชั้นเดียว จะไปมีทำไม  บ้านลุงผมก็ไม่มี

แต่เวลาเข้าบ้าน  ต้องถอดรองเท้า  และล้างเท้าก่อนเข้าบ้าน   จะมีโอ่งใส่น้ำอยู่ข้างประตูเข้าบ้าน

Dan Darun

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 11:02:14 AM »

โอ๋วววว ป๋า Call Me บอกลักษณะอ่างล้างเท้า ผมลืมไปแล้ว
ว่าเขามีนูน ๆ อยู่ตรงกลาง  เอ๊ะ...ยังมีทำขายอยู่อีกเหรอ...หรือว่าเป็น
ของเก่า  ไม่เห็นนานเหมือนกันนะเนี่ย
   โห๋ววววว ป๋า ๆ ในกาโม่รู้จักกันแทบทุกคน แสดงว่าที่นี้เก่าจริง ๆ
ยังจดจำเอกลักษณ์บ้านทุ่ง บ้านนา บ้านนอก คอกควายกันได้ อิอิ
  ขอบคุณมากที่เข้ามากระตุ้นให้กระทู้แนะนำตัวผม...วิ่งสู่หน้าที่ 10   5555
Dan Darun

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 11:03:50 AM »

ไหว้วานป๋า wanchai หรือ ป๋า Call Me ดีกว่า
ถ้าไปบ้านใครแล้วเจออ่างล้างเท้าแบบที่พูดถึงกันเนี่ย
ถ่ายภาพมาฝากไว้ในกระทู้นี้หน่อย ยิ่งเป็นบ้านเก่า ๆ
ด้วยแล้ว เจ๋งที่ซู๊ดดดดดดดดด ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบบ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 32
  พิมพ์