Kamoman.com
ธันวาคม 06, 2019, 02:53:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หิรัญ อยู่สุภาพ แดน สนธยา และ แดน ดรุณ คนบ้านทุ่งบ้านนา นครสวรรค์  (อ่าน 28206 ครั้ง)
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม
สมาชิกระดับ Super VIP

พลังน้ำใจ +2/-0

pavadol.y@soc.go.th
« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 09:49:52 AM »

ภาพนี้ เป็นภาพของ คุณพ่อสำเนียง  อยู่สุภาพ
และ แม่ของพ่อหรือย่าที่ชื่อ ย่าหมา  อยู่สุภาพ ผมก็ไม่รู้
เหมือนกันว่า ทำไมชื่อมีตั้งเยอะ พ่อแม่ของย่าจึงตั้งชื่อลูกว่า "หมา"
ชื่ออื่นมีเยอะแยะไป  555
   ภาพนี้ลุงมุ่ย พี่ชายของพ่อสำเนียง ได้เก็บไว้ ก่อนลุงมุ่ย
ตายสัก 2 ปีมั้งแกให้ภาพนี้มากับแม่ผมบอกว่า เพิ่งค้นเจอ
รูปไอ้เนียงกับแม่หมา  โอ๋ยยยยย สุดแสนจะดีใจ
   ดูจากรูปแล้วพ่อก็น่าจะอายุสัก 10 ปี ได้มั้ง พ่อเกิดประมาณปี 2461
รูปนี้ก็น่าจะถ่ายรูปไว้ประมาณ 2471 ไม่น่าเกิน 2472-3

toontoon
สาวกกาโม่แมน ชำนาญการพิเศษ

พลังน้ำใจ +0/-0

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 09:59:32 AM »

รัญ ลาดยาว, 'ชัย พยุหะ, 'หมี่ นางเลิ้ง

ชื่อดุมากเลยครับ... นึกถึงหนังไทย "ชุมแพ"
toranong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 10:26:15 AM »

ชีวิตของคนบ้านนา  ป่าเขา  นึกย้อนกลับไปแล้ว  มันบาปมากเลย  เพราะมันเป็นเรื่องของปากท้อง

อย่างคุณแดน  ปักเบ็ด  ไหนจะเหยื่อ ไม่ว่าไส้เดือน  แมลงต่างๆ  ปลาที่ติดเบ็ด  นำมายังชีพ

สำนวน ยิงนก  ตกปลา  จึงหนีไม่พ้นชีวิตของคนบ้านป่า  หนังสติ๊ก  จึงเป็นอาวุธประจำตัวของเด็กบ้านนอก

ไม่รู้เวรกรรมมันมีจริงหรือเปล่า  ผมเป็นไมเกรน  เริ่มจากหวัดที่ตากฝน  เป็นทีเป็นเดือนกว่าจะหาย

ยาแก้หวัดกี่ยี่ห้อก็เอาไม่อยู่  สุดท้ายต้องพึ่งพารา  สุดท้ายผมนึกถึงวัยเด็ก  ชอบยิงนก ยิงกิ้งก่า

จะยิงให้มันตาย ต้องหมายที่หัว  ลำตัวหรือหางเอาไม่อยู่  ผมยิงกิ้งก่าตายนับจำนวนไม่ถ้วน 

นึกได้อย่างนี้  ผมก็ถือว่า  ชดใช้กรรมที่เราทำไว้  มันก็สบายใจ  เจ็บปวด  ทุกข์ทรมาน  กับไมเกรน

ก็พร้อมยินดีรับกับมัน 
toranong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 10:41:15 AM »

คุณ wanchai เป็นหลานของกำนันแท้ๆหรือครับ  กำนัน ที่ผมจดจำได้ มีลูก ๓ คนนะ  หญิงหนึ่ง  ชาย สอง

หญิงผมไม่ทราบชื่อ  ส่วนชาย ชื่อ เกียรติ  คนเล็กรุ่นน้องผมหลายปี  แต่สติไม่สมบูรณ์  พี่ชายผมก็เคยทำงานที่

ท่าข้าว  ไฟแน้น เจ้าพระยา  ที่ปากน้ำโพ  พี่ชายผมก็คุมคนงานที่กำลังก่อสร้าง  กำนันเคยทาบทามให้มา

ดูแลที่ ตลาดสี่มุมเมือง แต่พี่ชายผมปฏิเสธ  เพราะอยากมีชีวิตยืดยาว 555
bigtao
สมาชิกระดับ VIP

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 10:01:25 PM »

ปี 2471 มีรูปถ่ายเอาไว้นี่
น่าจะเป็นระดับคหบดีมีอันจะกิน หรือไม่ก็ขุนนางข้าราชการระดับสูง เลยทีเดียว

ท่านขุนหิรัญอยู่สุภาพ

wanchai-555

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 07:42:15 PM »

คุณ wanchai เป็นหลานของกำนันแท้ๆหรือครับ  กำนัน ที่ผมจดจำได้ มีลูก ๓ คนนะ  หญิงหนึ่ง  ชาย สอง

หญิงผมไม่ทราบชื่อ  ส่วนชาย ชื่อ เกียรติ  คนเล็กรุ่นน้องผมหลายปี  แต่สติไม่สมบูรณ์  พี่ชายผมก็เคยทำงานที่

ท่าข้าว  ไฟแน้น เจ้าพระยา  ที่ปากน้ำโพ  พี่ชายผมก็คุมคนงานที่กำลังก่อสร้าง  กำนันเคยทาบทามให้มา

ดูแลที่ ตลาดสี่มุมเมือง แต่พี่ชายผมปฏิเสธ  เพราะอยากมีชีวิตยืดยาว 555
ขออนุญาตท่านขุนหิรัญฯ ทักทายคนเนินมะกอกหน่อยนะครับ
เตี่ยผมเป็นน้องกำนันครับ ชีวิตตอนปิดเทอม ผมก็มาอยู่ที่ท่าข้าวพยุหะนี่แหละครับ
พอเปิดเทอมก็กลับกทม. อยู่บ้านเดียวกันกับลูกแปะซ้ง ลูกแปะซ้งมี5คน
เจ้หนาพี่ใหญ่
เฮียเกียรติ
เจ้ณี
สมชัย
เจ้เดือน
ตอนนี้สมชัยกลับดาวลูกไก่ไปหลายปีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2015, 07:45:04 PM โดย wanchai-555 » บันทึกการเข้า
wanchai-555

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 07:48:49 PM »

ใช่...ๆ ป๋า mee รัญ ลาดยาว ไหนเลยจะสู้คนที่คาบช้อนเงินช้อนทองเกิดมา
ได้อย่างไร แถวพยุหะ  นั่นนะ...เขาลูกหลานพ่อค้าท่าข้าว กำนันทรง เจ้าใหญ่เจ้าโต
ที่ใครได้ยินชื่อแล้ว.....โห๋วววววว รวยสุด ๆ มีท่าข้าวอย่างยักษ์ มีเงินเป็นร้อยล้าน
รับซื้อข้าวเปลือกทั่วนครสวรรค์ ชัยนาท อุทัยธานี พิจิตร กำแพงเพชร
    รวยเละ รวยเละ หลานชายเขาที่คาบช้อนเงินช้อนทองมาเกิดที่ชื่อ Wanchai
ก็รับมรดำมาเป็นพันล้านนนนนน  55555 (แบ่งมั่งซี่)

ท่านขุนหิรัญอยู่สุภาพครับ
กำนันเขาเป็นเจ้าของท่าข้าว
เตี่ยผมเป็นแค่ผู้จัดการ
ผมก็เป็นแค่ลูกผู้จัดการครับ
akapon

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 08:06:10 PM »

ใช่...ๆ ป๋า mee รัญ ลาดยาว ไหนเลยจะสู้คนที่คาบช้อนเงินช้อนทองเกิดมา
ได้อย่างไร แถวพยุหะ  นั่นนะ...เขาลูกหลานพ่อค้าท่าข้าว กำนันทรง เจ้าใหญ่เจ้าโต
ที่ใครได้ยินชื่อแล้ว.....โห๋วววววว รวยสุด ๆ มีท่าข้าวอย่างยักษ์ มีเงินเป็นร้อยล้าน
รับซื้อข้าวเปลือกทั่วนครสวรรค์ ชัยนาท อุทัยธานี พิจิตร กำแพงเพชร
    รวยเละ รวยเละ หลานชายเขาที่คาบช้อนเงินช้อนทองมาเกิดที่ชื่อ Wanchai
ก็รับมรดำมาเป็นพันล้านนนนนน  55555 (แบ่งมั่งซี่)

ท่านขุนหิรัญอยู่สุภาพครับ
กำนันเขาเป็นเจ้าของท่าข้าว
เตี่ยผมเป็นแค่ผู้จัดการ
ผมก็เป็นแค่ลูกผู้จัดการครับ

ผู้จัดการชื่อไรคับ..
Dan Darun
คิดและตั้งใจทำสิ่งดี ๆ ให้ชีวิตและสังคม

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 10:13:56 PM »

เอ้า...ถามชื่อ ผจก.ท่าข้าวกำนันทรงเลยนะ
เออ..น้านนนซิ...ผจก.ชื่ออะไรหน๋อ.....บอกหน่อยดิ....555

มาดูภาพบ้านเต็ม ๆ ตัวบ้านที่ผมเกิดและโตมาดีกว่า...
ในภาพก็บ่งบอกแล้วชัด ๆ  ภาพนี้เป็นภาพที่ถ่ายไว้ประมาณปี 2538
ก่อนที่บ้านหลังนี้จะถูกรื้อและขายให้ไปกับลุงคนอยุธยาในราคา 4.5 หมื่นบาท
    ได้ข่าวว่าลุงที่ซื้อบ้านหลังนี้ไปชอบใจมากที่ไม้กระดานแต่ละแผ่นใหญ่ ดี
แน่นหนามาก  พวกเราลูก  ๆยังนึกเสียดายจนบัดนี้....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2015, 10:16:00 PM โดย Dan Darun » บันทึกการเข้า
Dan Darun

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 10:20:09 PM »

ต้นไม้สูง ๆ หลังบ้านนั่น คือ ต้นจันทร์ ที่ผมบอกว่าน่าจะมีอายุประมาณ 100 ปี
ได้แล้วมั้ง  ปัจจุบันนี้ก็ยังอยู่ แต่ตัวบ้านไม่อยู่แล้ว เห็นภาพนี้แล้ว อดบ่อน้ำตาตื้นไม่ได้
บ้านที่เราเคยอยู่ เคยกิน เคยนอน เคยวาดรูปประกวด เคยติดภาพการ์ตูนต่าง ๆ
และมีอยู่ห้องหนึ่งเป็นห้องติดกับนอกชานนั่นแหละ...เป็นที่เก็บหนังสือการ์ตูนของผม
เขียนๆ ไปนี่ นึกถึงภาพในอดีตได้เลยนะ  จะบอกให้.....อิอิ
Dan Darun

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 10:26:27 PM »

เมื่อวันที่ 14 เมษายน 58 เมื่อวานนี้ เป็นวันที่ผมและพี่ ๆ นัดกัน
ไปรดน้ำขอพรพี่สาวคนโต (มีคนเดียว) และพี่เขย พี่ชายที่แต่ละคน
ก็มีอายุ 65 ปีขึ้นไป - 70 ปีกันแล้ว
     พี่ ๆ และผมพูดถึงเรื่องราวในอดีตเก่า ๆ ในขณะที่นั่งทาน MK กันที่
โลตัส คลอง 3
    มีช่วงหนึ่งที่ผมได้ยินมานานและเกือบลืมแล้วถึงเรื่องคนอื่นในละแวกหมู่บ้าน
คือเรื่องของ "นายผิว"  ลูก "นายผ่อง"   ถูกหวย ล็อตเตอรี่รางวัลที่ 1  500,000 บาท
ในช่วงก่อนปี 2510  ซึ่งเป็นที่โจษจันกันไปทั่ว ณ ละแวกบ้านใกล้เรือนเคียงและต่างอำเภอ
    เมื่อนายผิว ถูกรางวัลที่ 1 ก็แสดงถึงความมั่งมีเงิน มีทอง ซื้อและใช้เงินอย่างอาเสี่ย
ทั้งเที่ยวและกิน
Dan Darun

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 10:32:30 PM »

เมื่อก่อนนั้นจะมีโรงยาฝิ่นอยู่ด้วย โดยมีลุงแก้ว ป้ากุลเป็นเจ้าของโรงยาฝิ่น
  นายผิวเมื่อถูกรางวัลที่ 1 ก็ทั้งกิน ทั้งเที่ยว และให้ผู้อื่นยืม
       แต่ที่เป็นที่โจษขานกันไม่ลืมและเป็นขี้ปากชาวบ้านร้านตลาดกันมาตลอดคือ
นายผิว ถือว่า มีเงินมาก มีเงินเยอะ การสูบบุหรี่ไม่ใช่สูบบุหรี่ธรรมดา  รู้ไม๊เขาใช้
อะไรมวนสูบบุหรี่    ใบตองเหรอ กระดาษอย่างดีเหรอ บุหรี่เมืองนอกเหรอ
     ปล่าวเลย นายผิว ใช้แบงค์บาท แบงค์ 5 บาท ผมไม่แน่ใจว่ามีแบงค์สิบบาทหรือยัง
แบงค์ร้อยบาทไม่แน่ใจว่ามีหรือยัง มวนบุหรี่และสูบ
ทำท่าเต๊ะจุ๊ยให้ชาวบ้านเขาเห็น
อวดร่ำ อวดรวย ว่ากูมีเงินเยอะโว้ยยยย เยอะจนต้องเอามามวนบุหรี่สูบ  
Dan Darun

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 10:35:56 PM »

หลังจากนั้นไม่เกิน 3 ปี นายผิว ที่ถูกรางวัลที่ 1  เป็นเงิน 500,000 บาท
เป็นนายผิวคนเดิม ที่ต้องทำมาหากิน ลูกหนี้ที่ยืมเงินไปเขาก็ไม่ใช้ ไปทวงเขาก็ไม่ให้
ดีไม่ดีเขาไล่เตะกลับมาซะอีก
     เรื่องนี้น่าจะเป็นอุทาหรณ์ได้ดีทีเดียว คนที่ดูถูกเงิน ใช้เงินอย่างไม่รู้คุณค่า
ผลที่ตามมาจะเป็นเช่นไร
     ผมขออภัยที่นำเรื่องนี้มาประกอบในกระทู้ผม เพราะอยากให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ได้รับรู้
เรื่องราวรอบ ๆ ตัวผมเล็ก ๆ น้อย ๆ หรือมาก ๆ สักหน่อยด้วย อิอิ
tucb

บนฟ้ามีดาว ในจอกมีสุรา

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 08:00:23 AM »

นี่ขนาดไม่ฉีกแบ๊งค์เล่นเหมือนอาเสี่ยกิมหงวน ไม่ถึงสามปี นายผิว ยังหมดตัว...

wanchai-555

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 09:08:04 AM »

คนรุ่นเก่าชอบขายไม้บ้านกันเยอะ
ผมเห็นบ้านท่านขุนฯแล้ว เสียดายแทนจริงๆ
งามมากๆ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 32
  พิมพ์